Mỗi thanh niên một việc tốt
Với phương châm “Mỗi thanh niên một việc tốt, mỗi cơ sở đoàn một hoạt động thiết thực”, đoàn viên thanh niên các cơ sở đoàn của CA tỉnh đã học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh bằng những việc làm cụ thể, ý nghĩa, trong đó có việc giúp đỡ đồng bào vùng sâu, vùng xa.
ĐVTN CA tỉnh và Ngân hàng NN-PTNT tỉnh giúp dân làng Cam gặt lúa.
Cuối tháng 3 vừa qua, gần 30 đoàn viên thanh niên CA tỉnh và Ngân hàng NN-PTNT tỉnh đã hăm hở lên đường đến với làng Cam, xã Tây Xuân (Tây Sơn). Làng Cam có 47 hộ dân, đa số là người dân tộc Bana. Do đất ruộng canh tác ít, đất đồi bạc màu, trong khi bà con chưa biết áp dụng những tiến bộ của khoa học kỹ thuật vào sản xuất nên đời sống còn gặp nhiều khó khăn.
Ngay khi đến làng, các thanh niên tình nguyện đã không ngại khó khăn cùng bà con thu hoạch lúa mùa. Các đoàn viên thanh niên vốn hàng ngày chỉ quen với những con số, con chữ, nay cũng tay liềm, tay hái cùng bà con thu hoạch lúa như những nông dân thực thụ. Sự bỡ ngỡ ban đầu của các thanh niên khi mới đến đã nhanh chóng được thay thế bằng sự tự tin, tận tụy, hòa mình với công việc của bà con.
Trong dịp này, đoàn thanh niên tình nguyện đã trồng 50 cây xanh xung quanh nhà rông và trên tuyến đường làng nhằm tạo cảnh quan, môi trường sạch đẹp, thông thoáng; thăm và tặng 3 suất quà (trị giá 900 ngàn đồng) cho các gia đình chính sách gặp hoàn cảnh khó khăn tại làng; sửa chữa nhà cho chị Đinh Thị Lúi, đang bị bệnh hiểm nghèo, không tự đi lại được; qua đó động viên các gia đình không ngừng nỗ lực, khắc phục khó khăn, vươn lên trong cuộc sống.
Buổi tối cùng ngày, đoàn thanh niên tình nguyện tổ chức tuyên truyền ATGT và giao lưu văn nghệ, nhắc nhở người dân, nhất là lứa tuổi thanh thiếu niên khi tham gia giao thông phải chấp hành tốt các quy định về ATGT.
Trong chuyến tình nguyện, đoàn viên thanh niên đã gặp gỡ và chứng kiến hoàn cảnh của bé Đinh Triệu, mới 15 tháng tuổi, con của anh Đinh Mớt, bị bệnh đục thủy tinh thể ngay từ lúc mới lọt lòng mẹ. Vì không có tiền đưa cháu vào TP Hồ Chí Minh chữa trị nên gia đình anh Mớt đành ngậm ngùi nhìn bệnh tật của con diễn tiến ngày càng nặng. Với tinh thần “lá lành đùm lá rách”, các bạn đoàn viên thanh niên đã quyên góp tại chỗ được 3 triệu đồng hỗ trợ gia đình anh Đinh Mớt.
KHOA VĂN