Huyện ủy Vân Canh:
Nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của các chi bộ làng
Đảng bộ huyện Vân Canh có 28 chi bộ làng đồng bào dân tộc thiểu số trực thuộc các đảng bộ xã, thị trấn. Năm 2013, Huyện ủy chú trọng nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của các chi bộ làng, góp phần xây dựng Đảng bộ trong sạch, vững mạnh từ cơ sở.
Kết quả khảo sát tại một số chi bộ làng đồng bào dân tộc thiểu số trong huyện cho thấy còn nhiều hạn chế cần phải khắc phục. Đó là, một số bí thư chi bộ thôn, làng đã cao tuổi, có kinh nghiệm thực tiễn nhưng trình độ học vấn hạn chế; số bí thư tuổi trẻ, có trình độ học khá hơn, có lòng nhiệt tình nhưng kinh nghiệm lại ít, nên việc phát huy vai trò người đứng đầu cấp ủy còn hạn chế. Mặt khác, tại các chi bộ, số đảng viên trẻ thường đi làm ăn xa nên tham gia sinh hoạt Ðảng chưa đều, việc tổ chức sinh hoạt chi bộ theo chuyên đề còn ít. Ngoài ra, trong các buổi sinh hoạt chi bộ, các đảng viên cao tuổi thường hăng hái phát biểu ý kiến, trong khi các đảng viên trẻ do nhận thức về nhiều lĩnh vực còn hạn chế nên ít phát biểu, góp ý...
Sâu sát cơ sở
Ông Lê Bá Thành, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy Vân Canh, cho biết: “Những vấn đề trên đã ảnh hưởng đến việc triển khai, thực hiện nghị quyết của chi bộ, đảng bộ. Do vậy, năm 2013, Huyện ủy Vân Canh xác định tập trung nâng cao chất lượng sinh hoạt các chi bộ là nhiệm vụ chính trị trọng tâm và thường xuyên, trong đó chú trọng đến các chi bộ làng đồng bào dân tộc thiểu số”.
Ban Thường vụ Huyện ủy đã chỉ đạo tổ chức các lớp bồi dưỡng kiến thức về công tác xây dựng Ðảng cho bí thư, phó bí thư chi bộ ở các thôn, làng. Trong công tác phát triển đảng, đối tượng quần chúng ưu tú là người dân tộc thiểu số, có trình độ học vấn tối thiểu là tốt nghiệp THCS mới được xem xét, bồi dưỡng kết nạp Ðảng. Năm 2013, trong số 91 đảng viên kết nạp mới của Đảng bộ, có 38 đồng chí là người dân tộc thiểu số.
Bên cạnh đó, các ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy được phân công phụ trách từng đảng bộ, chi bộ cơ sở nhằm trực tiếp lãnh đạo, hướng dẫn việc nâng cao chất lượng sinh hoạt chi bộ, đồng thời phát huy tính tiên phong, gương mẫu của cán bộ đảng viên trong việc thực hiện nhiệm vụ chính trị ở địa phương.
Ngoài ra, Huyện ủy chú trọng xây dựng cấp ủy cơ sở có cơ cấu hợp lý, đảm bảo sự lãnh đạo toàn diện, phân công trách nhiệm rõ ràng. Cấp ủy phải xây dựng kế hoạch và có giải pháp cụ thể để củng cố, kiện toàn các đoàn thể chính trị thật sự vững mạnh; thường xuyên chú trọng công tác tạo nguồn và phát triển đảng viên mới gắn với công tác giáo dục, quản lý đảng viên...
Phát huy vai trò đảng viên
Nhiều năm liền trước đây, chi bộ làng Canh Tiến (xã Canh Liên) không phát triển được đảng viên, nên Đảng ủy xã phải điều đảng viên ở làng Cát về làm bí thư chi bộ, khiến việc lãnh đạo gặp khó khăn. Làng Canh Tiến thường xảy ra những mâu thuẫn trong nội bộ nhân dân, tình hình ANTT không đảm bảo, kinh tế chậm phát triển. Với sự cố gắng của các Huyện ủy và Đảng bộ xã, năm 2013, làng Canh Tiến đã có thêm 4 đảng viên mới, nâng số đảng viên trong chi bộ lên 7 đồng chí. Các đồng chí đảng viên mới đều được phân công nhiệm vụ trong Ban quản lý làng nên tình hình ANTT của làng ổn định, kinh tế phát triển hơn năm 2012.
Còn ở xã Canh Hiệp, nơi có 4/5 chi bộ thôn, làng có 100% đảng viên là người dân tộc thiểu số, Ðảng ủy xã đã chú trọng kiện toàn và bồi dưỡng cho đội ngũ bí thư chi bộ các làng về trình độ chính trị và công tác xây dựng Ðảng. Điều này đã góp phần cho việc triển khai, thực hiện các nghị quyết của cấp ủy các cấp được sát hợp với tình hình địa phương. Ông Lê Văn Trường, Bí thư Đảng ủy xã Canh Hiệp, vui mừng cho biết: Hiện nay, trong mỗi kỳ họp, các chi bộ thôn, làng đều bàn luận về thực hiện 2 nhiệm vụ chính ở địa phương là xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh và xây dựng nông thôn mới. Tiêu biểu trong kỳ họp gần đây, các chi bộ yêu cầu các đảng viên tích cực vận động bà con thực hiện vệ sinh môi trường xung quanh làng, chuẩn bị đón Tết an toàn, tiết kiệm, giữ gìn ANTT ở địa bàn, tương thân tương ái giúp đỡ các gia đình khó khăn cùng ăn tết vui vẻ, “Nhờ vậy, chất lượng sinh hoạt ở các chi bộ làng đã có sự đổi mới cả về nội dung lẫn hình thức sinh hoạt”, ông Trường khẳng định.
HẠNH PHÚC