Nhiệt huyết vì cộng đồng
Tại liên hoan các CLB, đội, nhóm tình nguyện toàn quốc lần thứ 2 được tổ chức tại Hà Nội vừa qua, Trung ương Hội LHTN Việt Nam đã trao bằng khen cho 2 CLB và 2 thủ lĩnh CLB ở Bình Ðịnh, là CLB kết nối Bình Ðịnh và CLB dấu chân tình nguyện. Ðây là 2 CLB, 2 thủ lĩnh trong số 100 CLB và 100 thủ lĩnh được tôn vinh vì đã có nhiều đóng góp cho cộng đồng.
Dự án “Nồi cháo tình thương” của CLB kết nối Bình Định.
Hăng say với công tác thiện nguyện
Để vinh dự nhận được bằng khen của Trung ương Hội LHTN Việt Nam, cả 2 CLB đều trải qua quá trình nỗ lực, hết mình với công tác thiện nguyện. Thuộc Đoàn phường Nhơn Phú (TP Quy Nhơn), CLB kết nối Bình Định với 80 thành viên đã có hơn 4 năm hoạt động, thường xuyên thực hiện các chương trình tình nguyện. Chẳng hạn như “Nồi cháo tình thương”. Từ tháng 5.2016 đến nay, đều đặn 2 lần/tháng, CLB đã tổ chức nấu, phát cháo cho hơn 300 bệnh nhân có hoàn cảnh khó khăn tại 3 bệnh viện: Lao và bệnh phổi, Tâm thần và Y học cổ truyền Bình Định. Đối tượng hàng đầu được CLB quan tâm là trẻ em. Bởi vậy, hàng loạt dự án như “Trung thu yêu thương”, “Noel yêu thương”, “Xuân tình nguyện, Tóc đẹp đón Tết” đã được thực hiện. CLB còn thực hiện chuỗi chương trình “Tình nguyện mùa đông”, trao 160 suất quà trị giá 56 triệu đồng, tặng quần áo cho trẻ em nghèo tại làng Canh Tiến (xã Canh Tiến, huyện Vân Canh). Anh Lương Đình Tiên, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh đoàn, Chủ tịch Hội LHTN Việt Nam tỉnh, nhận xét: “CLB kết nối Bình Định đã kết nối được nhiều nguồn lực, cùng chung tay thực hiện các hoạt động thiện nguyện ý nghĩa. Ngoài ra, CLB đã thực hiện một số mô hình mới lạ, sáng tạo như “Cửa hàng quần áo 3.000 đồng”. Đây được xem là cách làm thông minh, mang giá trị nhân văn cao”.
Hoạt động trên nguyên tắc “làm vì đam mê, sống vì lý tưởng”, CLB dấu chân tình nguyện thuộc Hội SV Trường ĐH Quy Nhơn có 8 năm hoạt động đã thực hiện hàng loạt các dự án vì cộng đồng. Có thể kể đến một số dự án như: “Kết nối yêu thương”, giao lưu và trao 30 suất quà cho học sinh Trường Chuyên biệt Hy Vọng Quy Nhơn; “Nồi cháo thiện nguyện”, nấu và phát hơn 100 suất cháo cho bệnh nhân tại BVĐK tỉnh; cùng Đoàn và Hội Sinh viên Trường ĐH Quy Nhơn giúp dân khắc phục hậu quả của bão tại Hoài Ân; quyên góp, ủng hộ đồng bào miền Trung chịu thiệt hại nặng nề sau bão. Trong các hoạt động, CLB ưu tiên hướng đến những hoàn cảnh khó khăn ở vùng sâu, vùng xa. Các hoạt động thường niên như “Mùa hè xanh”, “Trung thu yêu thương”, “Xuân yêu thương” thường được tổ chức tại các địa điểm như: Vĩnh Thạnh, An Lão, Hoài Ân... Năm 2020, tại Đắk Mang (Hoài Ân), CLB đã trao 30 suất quà cho các hộ gia đình khó khăn, gói tặng 100 chiếc bánh tét cho người dân, giúp người dân dọn nghĩa trang liệt sĩ, đào hố rác... CLB còn cùng với hội, nhóm khác thực hiện công tác thiện nguyện. Chẳng hạn, CLB đã phối hợp với nhóm Hoa Hướng Dương Quy Nhơn tổ chức “Chia sẻ yêu thương” tại xã Canh Giao (huyện Vân Canh), trao 40 suất quà cho người dân có hoàn cảnh khó khăn, đồng thời, tự tay cắt tóc cho người dân và trẻ em nơi đây...
Các thành viên CLB dấu chân tình nguyện đang thu gom ve chai để gây quỹ. Ảnh: Do các CLB cung cấp
Tiếp tục nỗ lực vì cộng đồng
Thực hiện công tác thiện nguyện là điều không dễ, bởi nó cần đến ý tưởng, sự quyết tâm, kiên trì, nhẫn nại. Anh Võ Thanh Cường, một trong hai thủ lĩnh của tỉnh được vinh danh tại Ngày hội, chia sẻ: “Có những lúc nản chí, nhưng nhớ lại những kỷ niệm trên hành trình thiện nguyện thì mình lại thấy được tiếp thêm năng lượng. Đáng nhớ nhất là khi tổ chức chương trình ở làng Canh Tiến. Quá trình vận chuyển gặp rất nhiều khó khăn với khối lượng quà rất lớn, phải đi đò hơn 2 giờ đồng hồ mới đến được làng. Cả đoàn lúc đó đều mệt lả người nhưng khi thấy người dân hân hoan, phấn khởi tiếp đón, mọi mệt mỏi đều tự dưng biến mất”.
Còn chị Lê Thị Nhật Linh, Chủ nhiệm CLB dấu chân tình nguyện, cũng được vinh danh tại Ngày hội, bày tỏ: “CLB ưu tiên hướng đến đối tượng là những mảnh đời khó khăn ở vùng sâu, vùng xa nên hành trình di chuyển sẽ khó khăn hơn. Tuy nhiên, không vì thế mà chúng tôi bỏ cuộc. Tìm đến, tận tay trao quà, giúp đỡ phần nào cho những người thực sự cần hỗ trợ là một niềm hạnh phúc. Nó khiến chúng tôi tin rằng, dù ở nơi xa xôi nhất, tình yêu thương cộng đồng cũng sẽ vươn đến và lan tỏa”.
Động lực là sức mạnh hướng đến tương lai. Cả 2 CLB đều có những kế hoạch nhằm phát triển bền vững loạt hoạt động thiện nguyện. Anh Cường chia sẻ: “CLB đang hướng đến việc nhận đỡ đầu các em nhỏ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn phường Nhơn Phú và một số chương trình tình nguyện xã hội khác”. Còn CLB dấu chân tình nguyện cũng đã lên kế hoạch cho dự án “Nước sạch”, xây dựng “Tủ sách yêu thương” cho các điểm trường khó khăn trên địa bàn tỉnh.
Thực hiện khẩu hiệu “Đâu cần thanh niên có, đâu khó có thanh niên”, các CLB, đội, nhóm trong tỉnh vẫn đang nỗ lực từng ngày trong các phong trào thiện nguyện, giúp đỡ, chia sẻ với cộng đồng. Các chương trình, dự án thiện nguyện thể hiện nhiệt huyết của tuổi trẻ và ý thức trách nhiệm với cộng đồng.
LINH DƯƠNG