Đại học không phải là “cánh cửa” duy nhất
Còn hơn 2 tháng nữa, các thí sinh (TS) sẽ làm hồ sơ đăng ký dự thi tuyển sinh đại học, cao đẳng (ÐH, CÐ) năm 2014. Kỳ tuyển sinh năm nay có gì mới và nên đăng ký học ngành nào để ra trường có việc làm là mối quan tâm hàng đầu của rất nhiều TS. Các chuyên gia tư vấn tuyển sinh - hướng nghiệp đến từ các trường ÐH ở Bình Ðịnh và TP Hồ Chí Minh đã đưa ra những lời khuyên bổ ích.
“3 chung” vẫn xuyên suốt
Trước khá nhiều băn khoăn của TS và phụ huynh về khả năng một số trường ĐH được Bộ GD&ĐT cho phép tổ chức tuyển sinh riêng, PGS-TS Huỳnh Thanh Hùng, Phó Hiệu trưởng Trường ĐH Nông lâm TP Hồ Chí Minh, cho rằng, kỳ tuyển sinh năm 2014, “3 chung” vẫn sẽ xuyên suốt. Ông Hùng phân tích: “Năm 2014, bên cạnh “3 chung”, Bộ cho phép các trường tuyển sinh riêng. Trường nào muốn thi riêng phải làm đề án nộp Bộ trước ngày 10.2. Nhưng đến lúc này, chưa có trường nào trình Bộ đề án”. Đồng tình với nhận định trên, TS Trần Thế Hoàng, Trưởng phòng Quản lý đào tạo Trường ĐH Kinh tế TP Hồ Chí Minh cho biết, trường sẽ tiếp tục tuyển sinh theo “3 chung” vì phương án này đang mang lại nhiều cái lợi cho TS. Theo TS Hoàng, ở khu vực Nam Trung bộ - Tây Nguyên, Bình Định chỉ đứng sau tỉnh Đăk Lăk về số TS trúng tuyển vào trường. Hàng năm, có trên 200 TS thi đậu vào các ngành, đạt trên 40% trong tổng số TS của tỉnh đăng ký dự thi. Riêng năm 2013, có 230/550 TS trúng tuyển.
TS tự xác định năng lực, sở thích trước khi làm hồ sơ đăng ký dự thi ĐH.
- Trong ảnh: TS dự thi vào Trường Đại học Y Dược TP Hồ Chí Minh.
Hai trường ĐH đóng trên địa bàn tỉnh là ĐH Quy Nhơn và ĐH Quang Trung cũng quyết định sẽ tiếp tục theo “3 chung”. TS Lê Xuân Vinh, Trưởng phòng Đào tạo Trường ĐH Quy Nhơn, cho biết, Trường dự kiến tuyển 5.000 chỉ tiêu cho 37 ngành ĐH, 9 ngành CĐ và 8 ngành đào tạo liên thông từ CĐ lên ĐH. ĐH Quy Nhơn khá tin tưởng vào “3 chung” vì các bộ đề đảm bảo chất lượng, cách tổ chức thi an toàn, hiệu quả, TS có nhiều cơ hội xin xét tuyển nguyện vọng bổ sung. Mặc dù trong năm qua tuyển sinh khá khó khăn, nhưng TS Nguyễn Minh Châu, Hiệu trưởng Trường ĐH Quang Trung vẫn khẳng định sẽ tiếp tục theo phương án “3 chung” để đảm bảo lợi ích cho TS và cũng không thể làm đề án xin thi riêng một cách gấp gáp.
Học trung bình không nên thi ĐH
“Riêng tại Bình Ðịnh, dự án lọc hóa dầu đang trong giai đoạn tiền khả thi. Dự kiến, sẽ thu hút 20.000-30.000 lao động trực tiếp và hơn 1.000 lao động gián tiếp”
TS LÊ XUÂN VINH, Trưởng phòng Đào tạo Trường ĐH Quy Nhơn
Khoảng hai năm trở lại đây, số TS có học lực trung bình luôn băn khoăn về việc có nên thi ĐH và nếu không vào ĐH thì cánh cửa vào đời liệu có khép lại. Giải đáp câu hỏi này của nhóm học sinh Trường THPT Nguyễn Đình Chiểu (thị xã An Nhơn), TS Phạm Tấn Hạ, Trưởng phòng Đào tạo Trường ĐH Khoa học Xã hội và Nhân văn TP Hồ Chí Minh, cho rằng, trước hết cần phân biệt, sức học trung bình được đánh giá qua điểm số tất cả các môn học ở trường phổ thông hay chỉ qua ba môn trong khối thi ĐH. Nếu là điểm chung các môn thì nên thi, còn là điểm các môn của khối thi thì không nên. TS Hạ khuyên: “Con đường để bước vào cuộc sống, để làm công việc mình yêu thích không nhất thiết phải qua ĐH. Trước khi làm hồ sơ đăng ký dự thi, TS hãy tự xác định năng lực, sở thích rồi cân nhắc chọn đúng ngành, nghề, trường phù hợp với sở thích, năng lực, điều kiện bản thân, gia đình và nhu cầu xã hội. Bất kỳ nghề nào cũng có thể tìm được việc làm, nếu mình có nội lực học tập tốt, sự phấn đấu, rèn luyện khi ngồi ghế giảng đường”.
Khá nhiều học sinh có ý định học gần nhà nhưng không biết các trường ĐH ở Bình Định có ngành nghề đào tạo đáp ứng nhu cầu nguồn nhân lực tại địa phương không; và khi ra trường, cơ hội việc làm có ngang bằng so với những người học ĐH ở các thành phố lớn? TS Lê Xuân Vinh giới thiệu: “Sinh viên của trường sau khi tốt nghiệp đã xin được việc làm ở nhiều tỉnh, thành trong cả nước. Riêng tại Bình Định, dự án lọc hóa dầu đang trong giai đoạn tiền khả thi. Dự kiến, sẽ thu hút 20.000-30.000 lao động trực tiếp và hơn 1.000 lao động gián tiếp. Có rất nhiều ngành nghề sẽ cần nhân lực trong những năm tới như lọc dầu, xây dựng, chế biến hóa học, điện-điện tử, công nghệ thông tin…”.
NGỌC TÚ
Theo thống kê của Bộ GD&ÐT, kỳ tuyển sinh năm 2013, tỉnh ta có khoảng 37.000 TS thi ÐH, với điểm trung bình 3 môn thi là 12,38, thấp hơn điểm trung bình của cả nước (13,45). Xếp hạng trong kỳ tuyển sinh năm qua, Bình Ðịnh đứng 44/63 tỉnh, thành, giảm 4 bậc so với năm 2012. Trong 51 trường THPT, chỉ có 12 trường có trung bình điểm thi ÐH bằng hoặc trên điểm trung bình cả nước. 2 trường nằm trong tốp 200 trường có điểm cao là THPT chuyên Lê Quý Ðôn (21,69 điểm, lọt vào tốp 10 cả nước) và THPT Quốc học Quy Nhơn (16,41 điểm, xếp thứ 151).