Bên đường tháng Giêng
Nắng xế Đợi ráng đồi tây Cho ngày đi hết từng mây loáng hồng Ngọn nồm xuôi quyện hương đồng Len len qua những… nâng bồng tóc em Len qua soi bắp xanh nghiêng Thương con đò đến ước nguyền - bằng không (*) Gặp em như thể hoài công “ Một mai ai chớ…” thương thầm một mai. Tháng giêng, em thắm vàng mai Còn lây xuân cũ dai hoài phùn mưa! Mưa giăng giăng Sợi đàn chùng Tình tang ngân động tang tình mật hương.
Tiếng chim lẻ lắng góc vườn Vương mang nên nỗi chịu thương muộn màng Đường làng anh - em đi ngang Giờ nụ cười để hoang mang cả mùa. ------------------- (*) Anh về Đập Đá đưa đò Trước đưa quan khách sau dò ý em. (Ca dao Bình Định)
ĐÀO VIẾT BỬU