Một nông dân dám nghĩ, dám làm
Gia đình ông Hồ Trọng Lập (ở thôn Vinh Quang 2, xã Phước Sơn, huyện Tuy Phước) đã theo nghề làm nông và chăn nuôi heo nái sinh sản hơn 30 năm. Với tinh thần chịu khó học hỏi và tìm tòi, ông Lập xây dựng hầm Biogas lấy khí sinh học để sử dụng, không chỉ giúp chuồng trại sạch sẽ, tránh bệnh tật cho heo mà còn tạo nguồn phân bón hữu cơ cung cấp chất dinh dưỡng cho cây trồng, góp phần giảm thiểu ô nhiễm môi trường. Năm 2015, ông Lập mạnh dạn vay vốn và tham gia đấu thầu 2,3 ha hồ tôm để xây dựng mô hình VAC (Vườn - Ao - Chuồng), tạo nên một hệ thống khép kín cho phép phát triển nông nghiệp bền vững.
Ông Hồ Trọng Lập chú trọng sản xuất và chăn nuôi theo phương châm “lấy ngắn nuôi dài, phát triển bền vững”.
Ông Lập chia sẻ: Tôi từng nuôi tôm theo kiểu cũ và tôm dễ bị nhiễm bệnh do nước thải chưa được xử lý triệt để, gây ảnh hưởng lớn đến môi trường xung quanh. Nhờ tham gia các lớp tập huấn của Trung tâm Khuyến nông - Khuyến ngư huyện, tôi quyết tâm đầu tư xây dựng mô hình “nuôi tôm thân thiện với môi trường”, trong đó đối tượng nuôi chính là tôm sú, nuôi xen cua và cá các loại.
Mỗi năm chỉ nuôi một vụ kéo dài, trước khi thả tôm giống, ông Lập xử lý đất đáy ao rất kỹ nhằm làm sạch mầm bệnh. Nhờ sử dụng chế phẩm sinh học cải tạo đất, hồ nuôi của ông có môi trường vi sinh vật tự nhiên phong phú, cung cấp nguồn thức ăn dinh dưỡng cho tôm, cua, cá các loại. Ông Lập còn dùng men cám gạo trộn thêm vỏ các loài giáp xác xay nhỏ do gia đình tự chế biến, rải xuống hồ nuôi 1 lần/ngày vào tầm chiều tối để kích thích tôm ăn khỏe. Nhờ đó, không chỉ tôm sú mà cua, cá phát triển rất nhanh, chắc thịt.
Thực tế cho thấy việc áp dụng công nghệ sinh học trong sản xuất, chăn nuôi và nuôi trồng thủy sản giúp tiết kiệm chi phí, tạo thu nhập ổn định, góp phần bảo vệ môi trường sống. Hơn nữa, với phương pháp thu hoạch tỉa, giảm mật độ tôm trong ao giúp những cá thể chưa đạt kích cỡ lớn nhanh hơn. Sau nhiều lần đúc rút kinh nghiệm, ông Lập đã chọn giữ lại những giống tốt, cho năng suất cao để tiếp tục phát triển hồ nuôi của gia đình. Sau hơn 5 năm triển khai mô hình VAC với sự góp mặt của chế phẩm sinh học, gia đình ông Lập có thu nhập khá ổn định, lợi nhuận thu lại khoảng 300 triệu đồng/năm. Sau khi tổng kết kinh nghiệm, ông Lập chia sẻ cho nhiều người trong thôn nhằm phòng chống dịch bệnh lây nhiễm chéo giữa các hồ nuôi tôm, góp phần giảm thiểu ô nhiễm môi trường, phát triển nông nghiệp theo hướng bền vững.
Ông Hồ Trọng Lập đã được Hội Nông dân tỉnh tặng giấy khen nông dân sản xuất giỏi năm 2014 - 2016 và đạt danh hiệu Nông dân sản xuất kinh doanh giỏi cấp tỉnh 5 năm (2015 - 2019).
TRẦN THANH MINH THƯ