Đầu tư trên 16 tỷ đồng cho công tác phòng chống dịch bệnh động vật
(BĐ) - Theo kế hoạch phòng chống dịch bệnh động vật vừa được UBND tỉnh ban hành, năm 2021, tỉnh đầu tư trên 16 tỷ đồng để phục vụ cho công tác phòng chống dịch bệnh cho đàn đàn gia súc, gia cầm, thủy sản; trong đó có gần 15 tỷ đồng mua vắc xin tiêm phòng phòng chống dịch bệnh.
Năm nay, ngân sách tỉnh hỗ trợ 100% kinh phí mua vắc xin phòng chống dịch bệnh cúm gia cầm. Đối với các loại vắc xin khác, ngân sách tỉnh hỗ trợ 100% kinh phí mua vắc xin cho 3 huyện miền núi: Vân Canh, Vĩnh Thạnh, An Lão. Các địa phương như: Tuy Phước, Phù Cát, Phù Mỹ, Tây Sơn, TX An Nhơn, TX Hoài Nhơn, tỉnh hỗ trợ 50%, các địa phương chi 50%. Đối với huyện Hoài Ân, ngân sách tỉnh hỗ trợ 75% kinh phí. Riêng TP Quy Nhơn tự chi 100% kinh phí mua vắc xin phòng chống dịch bệnh động vật.
MINH HẰNG