Tây Sơn: Tăng cường phòng chống tội phạm cố ý gây thương tích
Để ngăn ngừa, phòng chống hiệu quả tội phạm cố ý gây thương tích, vốn đang gây bức xúc trên địa bàn huyện Tây Sơn, CA huyện Tây Sơn đã bàn thảo và thống nhất triển khai nhiều biện pháp tích cực trong thời gian tới.
Năm 2013, trên địa bàn huyện Tây Sơn xảy ra 26 vụ cố ý gây thương tích, chiếm gần 30% số vụ phạm pháp. Trong đó, Cơ quan CSĐT CA huyện đã khởi tố 13 vụ/20 bị can (có 2 vụ cố ý gây thương tích dẫn đến chết người), xử phạt hành chính 12 vụ/25 đối tượng, đang điều tra và chờ kết quả giám định tỉ lệ thương tích 1 vụ. Trong những địa phương xảy ra nhiều vụ cố ý gây thương tích, thị trấn Phú Phong dẫn đầu với 16 vụ. Xã Tây Giang cũng là địa bàn nóng về tình trạng đánh nhau trong thanh thiếu niên. Đáng chú ý, từ tháng 7.2013, khi đường giao thông từ thôn Nam Giang (xã Tây Giang) nối với thôn Hòa Hiệp (xã Bình Tường) thông tuyến, thanh niên 2 địa phương trên nhiều lần mang theo dao, mã tấu hẹn nhau đến khu vực giáp ranh để giải quyết mâu thuẫn, gây ra nhiều hệ lụy khó lường. Năm 2013, không tính những vụ đánh nhau mà hai bên liên quan không báo cáo chính quyền, CA xã Tây Giang đã lập biên bản 8 vụ/17 đối tượng, trong đó có 3 vụ đủ yếu tố cấu thành tội cố ý gây thương tích, chuyển hồ sơ cho Cơ quan CSĐT CA huyện khởi tố điều tra.
Theo thượng tá Trần Đức Siêu, Phó trưởng CA huyện Tây Sơn, có nhiều nguyên nhân làm cho nạn đánh nhau diễn biến phức tạp, trong đó đánh nhau do mâu thuẫn giữa nhóm này với nhóm kia thường gây ra hậu quả nghiêm trọng. Đối tượng tham gia đánh nhau hầu hết là thanh thiếu niên học hành dở dang, không có việc làm, gia đình thiếu sự quản lý, giáo dục, thường chơi bời lêu lổng, uống rượu say gây gổ dẫn đến mâu thuẫn và tụ tập băng nhóm để trả thù. Mặt khác, một số đối tượng vì sĩ diện hão, muốn thể hiện vai trò “đàn anh” và bị kích động đã bộc lộ bản tính côn đồ. Phần lớn những vụ đánh nhau có nhiều đối tượng tham gia thường gây ra hậu quả nghiêm trọng do cả hai phía đều sử dụng hung khí nguy hiểm. Cũng không ít trường hợp, do say rượu, đối tượng vô cớ tìm cách gây chuyện và đánh người khác gây thương tích.
Tại hội nghị tổng kết năm 2013, CA huyện Tây Sơn đã bàn thảo và đưa ra nhiều biện pháp phòng ngừa, ngăn chặn nhằm làm giảm tội phạm cố ý gây thương tích trong thời gian đến.
Theo đó, thông qua phát động phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, CA huyện tăng cường tuyên truyền, giáo dục pháp luật để người dân nâng cao nhận thức, từ đó phát hiện, phòng ngừa, ngăn chặn nạn đánh nhau. Đồng thời, CA huyện kết hợp củng cố, xây dựng các mô hình tự quản về ANTT, vận động mọi người tham gia quản lý, giáo dục thanh thiếu niên, phòng ngừa, ngăn chặn họ vi phạm. Mặt khác, CA các cấp sẽ củng cố, nâng cao chất lượng hoạt động của các tổ chức hòa giải, nhằm giải quyết nhanh chóng những mâu thuẫn trong nội bộ nhân dân, không để kéo dài, âm ỉ, dẫn đến đánh nhau. CA các xã, thị trấn củng cố, duy trì việc thực hiện quy chế đảm bảo ANTT vùng giáp ranh. Khi xảy ra vụ việc có dấu hiệu tội phạm, CA sẽ tập trung điều tra kết luận nhanh, xử lý kiên quyết nhằm răn đe, giáo dục chung.
Thượng tá Trần Đức Siêu cho biết thêm, cùng với các biện pháp trên, CA huyện chỉ đạo lực lượng nghiệp vụ tăng cường các biện pháp trinh sát, kết hợp với duy trì tuần tra vũ trang nhằm chủ động trong công tác phòng ngừa ngăn chặn và đấu tranh xử lý đối với loại tội phạm cố ý gây thương tích.
MAI LINH GIANG