Thu nhập khá từ làm trang trại
Sinh ra và lớn lên ở vùng đất khó, anh Nguyễn Ngọc Thắng (ảnh), Bí thư Chi đoàn dân quân xã Canh Hiển, huyện Vân Canh, đã vươn lên làm giàu bằng mô hình kinh tế trang trại.
Trên diện tích 1.500 m2, anh Thắng đang nuôi 4 giống dê, gồm: Dê lai, dê Boer, dê bách thảo và dê Sanen. Anh Thắng cho biết: Để nuôi dê nhốt chuồng đạt hiệu quả cao, ngoài am hiểu đặc điểm của con vật này thì việc áp dụng KHKT vào nuôi dê rất quan trọng; từ khâu làm chuồng trại đến theo dõi, quản lý đàn dê. Nuôi dê không quá vất vả do sức đề kháng của dê rất cao, ít bệnh; chỉ cần chuồng trại bảo đảm vệ sinh, định kỳ tẩy giun sán và tiêm phòng các loại vắc xin phòng bệnh truyền nhiễm cho dê là được. “Dê của tôi không cho ăn thực phẩm công nghiệp, chỉ ăn cỏ và một số phụ phẩm như bã đậu nành, xơ mít, chuối cây. Vì thế mà thịt luôn ngon, đầu ra đảm bảo. Bình quân hằng tháng, tôi xuất bán khoảng 100 con, lợi nhuận đạt 200 triệu đồng/năm”, anh Thắng chia sẻ.
Bên cạnh nuôi dê, ngay từ thời điểm bắt đầu làm kinh tế, anh Thắng đã định hướng là xây dựng mô hình vườn - ao - chuồng kết hợp trồng rừng, phủ xanh đồi trọc. Ngoài nuôi dê, anh còn duy trì nuôi hơn 100 con gà, 20 con heo rừng, 500 m2 ao nuôi cá và trồng hơn 7 ha keo.
Anh Nguyễn Tấn Tài, Bí thư Xã đoàn Canh Hiển, nhận xét: Anh Thắng là một trong những thanh niên trẻ có tính sáng tạo, ham học hỏi, dám nghĩ, dám làm. Mô hình trang trại của anh là điển hình cho thanh niên lập nghiệp và làm kinh tế giỏi tại địa phương. Đặc biệt, anh luôn sẵn sàng hướng dẫn kỹ thuật, tạo điều kiện cho thanh niên tại địa phương đến học hỏi để phát triển kinh tế, nâng cao thu nhập.
THANH THẢO