Hoài Nhơn phát triển kinh tế biển
TX Hoài Nhơn hiện có 2.106 tàu cá có chiều dài từ 15 m trở lên hoạt động khai thác thủy sản (KTTS) tại vùng khơi và tất cả đã lắp đặt thiết bị giám sát hành trình. Năm 2020, ngư dân TX Hoài Nhơn khai thác ước đạt 58.000 tấn thủy sản, tăng 5.910 tấn so với năm 2019; riêng cá ngừ đại dương đạt 7.750 tấn, giảm 2.250 tấn.
Để nâng cao hiệu quả sản xuất, ngư dân TX Hoài Nhơn từng bước ứng dụng KHKT, trang thiết bị đánh bắt hiện đại để tăng giá trị kinh tế; đồng thời hoạt động theo mô hình tổ, đội đoàn kết sản xuất trên biển để giúp nhau đánh bắt, hỗ trợ ứng phó rủi ro.
Tàu cá ngư dân TX Hoài Nhơn cập cảng cá Tam Quan bốc lấy tổn đi biển.
Nhờ đẩy mạnh công tác tuyên truyền Luật Thủy sản, các quy định về chống khai thác thủy sản bất hợp pháp, không báo cáo và không theo quy định (khai thác IUU) gắn với xử lý vi phạm, năm 2020, TX Hoài Nhơn không còn tàu cá và ngư dân vi phạm vùng biển nước ngoài. Ngư dân Nguyễn Hoàn, ở phường Tam Quan Bắc, chủ 4 tàu câu cá ngừ đại dương, chia sẻ: “Cùng với việc chấp hành các quy định về đăng ký, đăng kiểm tàu cá, đăng ký xuất nhập cảng theo luật định, chúng tôi thường xuyên được tuyên truyền, ký cam kết không vi phạm vùng biển nước ngoài. Không những vậy, tàu cá muốn được vươn khơi phải đáp ứng đầy đủ các quy định về chứng chỉ các chức danh tàu cá, nhất là khi tàu hoạt động trên biển phải bật thiết bị giám sát hành trình 24/24 giờ để báo vị trí hoạt động về bờ theo quy định”.
Theo ông Nguyễn Minh Khải, Giám đốc Ban quản lý cảng cá Tam Quan, trung bình mỗi mùa trăng, có khoảng 1.000 - 1.200 lượt tàu của ngư dân trong và ngoài tỉnh cập cảng cá Tam Quan. Ngoài việc quản lý tàu, giải quyết thủ tục cho ngư dân xuất nhập cảng, đơn vị còn đẩy mạnh tuyên truyền vận động ngư dân, các chủ nậu thực hiện công tác giữ gìn vệ sinh tại các điểm bến - một trong những quy định IUU. Đến nay, cảng cá Tam Quan cũng đã được UBND thị xã công bố mở cảng cá loại III để đáp ứng các tiêu chí hoạt động theo Luật Thủy sản.
Bên cạnh hoạt động KTTS, TX Hoài Nhơn khuyến khích người dân đầu tư nghề tôm theo hướng an toàn sinh học, thả nuôi xen canh nhiều đối tượng thủy sản để nâng cao giá trị kinh tế. Năm 2020, toàn thị xã thả nuôi 211,9 ha tôm, năng suất 7,6 tấn/ha, sản lượng thu hoạch hơn 1.600 tấn. Anh Nguyễn Mạnh Hải, người nuôi tôm ở xã Hoài Mỹ, cho biết: “Sau nhiều năm nuôi tôm bằng ao đất trải bạt, năm 2019, tôi đầu tư xây dựng hệ thống ao nổi xi măng để nuôi tôm thẻ chân trắng. Nuôi theo kiểu này thì thả nuôi được quanh năm, kiểm soát được mọi khâu trong quá trình nuôi, hạn chế rủi ro, tiết kiệm thời gian, chi phí. Nhờ đó, năng suất tăng cao, sản lượng tôm thu hoạch bình quân đạt 6 - 7 tấn/vụ”.
Để tiếp tục khai thác có hiệu quả các tiềm năng kinh tế biển, ông Phạm Trương - Bí thư Thị ủy, Chủ tịch UBND TX Hoài Nhơn - cho biết: Thị xã tập trung phát triển công nghiệp, thương mại, dịch vụ; phát triển kinh tế biển theo hướng bền vững, nâng cao hiệu quả nghề KTTS xa bờ, nuôi trồng thủy sản, gắn với phát triển hoạt động chế biến, xuất khẩu thủy sản. Tập trung xây dựng, nâng cấp cảng cá Tam Quan nhằm đáp ứng nhu cầu tàu cá neo đậu trú tránh bão và dịch vụ hậu cần nghề cá; tăng cường thực hiện các giải pháp chống khai thác IUU, để hướng đến phát triển nghề cá bền vững, có trách nhiệm.
Bài, ảnh: BẢO MINH