Tăng cường công tác phòng chống dịch bệnh và đói rét cho vật nuôi
(BĐ)- Sở NN-PTNT cho biết, trời lạnh kéo dài đã làm giảm sức đề kháng của đàn gia súc, gia cầm. Mặt khác, thời điểm cận Tết, hoạt động giết mổ, mua bán, vận chuyển gia súc, gia cầm diễn ra nhiều hơn là điều kiện thuận lợi cho dịch bệnh phát sinh. Đây cũng là thời điểm các loại dịch bệnh nguy hiểm, như: dịch cúm gia cầm, heo tai xanh, lở mồm long móng, dịch tả… dễ bùng phát nhất.
Để đảm bảo an toàn cho đàn gia súc, gia cầm, Sở NN-PTNT đã có công văn đề nghị UBND các huyện, thị xã, thành phố, chỉ đạo cho UBND các xã, phường, thị trấn chính quyền các địa phương tổ chức phát động ra quân tiêu độc sát trùng chuồng trại chăn nuôi, các chợ mua bán động vật trong thời điểm trước và sau Tết Nguyên đán; giao trách nhiệm cho trưởng thôn phối hợp với lực lượng thú y cơ sở tăng cường công tác theo dõi, quản lý hoạt động chăn nuôi tại địa phương, giám sát dịch bệnh, báo cáo nhanh trong vòng 24 giờ các trường hợp nghi dịch bệnh. Bên cạnh đó, tăng cường công tác tuyên truyền, hướng dẫn người chăn nuôi chủ động vệ sinh chuồng trại, dự trữ thức ăn, che chắn chuồng trại và đảm bảo khẩu phần cho gia súc, gia cầm. Các địa phương thành lập đoàn kiểm tra liên ngành kiểm soát hoạt động giết mổ, mua bán, vận chuyển gia súc, gia cầm và có biện pháp xử lý các đối tượng vi phạm.
T.SỸ