Đảng bộ huyện An Lão:
Không có tổ chức cơ sở Đảng yếu kém
Năm 2013, công tác xây dựng Đảng được Ban Thường vụ Huyện ủy An Lão tập trung chỉ đạo trên cả 3 mặt: giáo dục chính trị, tư tưởng; tổ chức cán bộ; kiểm tra, giám sát. Trong đó, đi đôi với việc triển khai, quán triệt các nghị quyết, chỉ thị của Đảng, Huyện ủy An Lão đẩy mạnh giáo dục về lịch sử, truyền thống cách mạng của quê hương, đẩy mạnh phong trào thi đua hướng đến chào mừng kỷ niệm 50 năm Chiến thắng An Lão... Ông Phạm Văn Nam, Phó Bí thư Huyện ủy An Lão, đánh giá: “Thông qua các hoạt động trên đã tác động tích cực, góp phần nâng cao lòng tự hào vào truyền thống cách mạng của quê hương, nâng cao tinh thần trách nhiệm của mỗi cán bộ, đảng viên trong thực hiện nhiệm vụ chính trị được giao”.
Đồng thời với việc khắc phục những hạn chế, yếu kém trong công tác cán bộ qua kiểm điểm theo tinh thần Nghị quyết Trung ương 4 ( khóa XI ) “Một số vấn đề cấp bách về xây dựng Đảng hiện nay”, Ban Thường vụ Huyện ủy An Lão chỉ đạo việc bổ sung, quy hoạch cán bộ lãnh đạo quản lý nhiệm kỳ 2015-2020. Qua đó, huyện đã cử 12 đồng chí đi học lớp cao cấp chính trị; phối hợp cùng Trường Chính trị tỉnh mở lớp trung cấp lý luận chính trị tại huyện với 80 đồng chí theo học; mở 1 lớp trung cấp nông nghiệp tại huyện có 64 học viên; điều động, bổ nhiệm 3 đồng chí, luân chuyển 4 lãnh đạo các ban, ngành của huyện về giữ chức vụ chủ chốt các xã An Hưng, An Trung, An Nghĩa và thị trấn An Lão.
Nhờ làm tốt công tác chỉ đạo nên năm 2013, chất lượng tổ chức cơ sở Đảng (TCCSĐ) và đảng viên của huyện được nâng lên rõ rệt. Đảng bộ huyện đã kết nạp 128 đảng viên mới, đạt 112% nghị quyết; tỉ lệ đảng viên đủ tư cách hoàn thành nhiệm vụ đạt trên 99,7%, trong đó hoàn thành tốt nhiệm vụ đạt 84,34%. Cũng qua kiểm tra, giám sát, huyện đã xử lý kỷ luật 4 đảng viên, giảm 12 đồng chí so với năm 2012. Số TCCSĐ đạt trong sạch vững mạnh chiếm 74,1%, tăng 8,1% so với năm 2012 và vượt 0,41% so với nghị quyết, không có TCCSĐ yếu kém.
Năm 2014 là năm huyện An Lão tổ chức Lễ kỷ niệm 50 năm Chiến thắng An Lão. Đây là sự kiện chính trị quan trọng và có ý nghĩa đặc biệt đối với Đảng bộ, quân và dân huyện. Vì vậy, Huyện ủy An Lão tiếp tục chỉ đạo đẩy mạnh phong trào thi đua, thực hiện thắng lợi các chỉ tiêu năm 2014.
Nói về những nhiệm vụ và giải pháp năm 2014, ông Phạm Văn Nam, Phó Bí thư Huyện ủy An Lão, cho biết thêm: “Huyện ủy sẽ tiếp tục chỉ đạo thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện gắn với đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh, nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của các TCCSĐ và chất lượng đội ngũ cán bộ, đảng viên. Chúng tôi đề ra chỉ tiêu kết nạp đảng viên mới đạt 6% so với tổng số đảng viên toàn Đảng bộ, chú trọng phát triển đảng viên trong học sinh; có từ 75% trở lên số TCCSĐ đạt trong sạch vững mạnh, không có TCCSĐ yếu kém; đẩy mạnh kiểm tra, giám sát và thi hành kỷ luật đảng. Huyện ủy cũng chỉ đạo tập trung tuyên truyền kỷ niệm những ngày lễ lớn trong năm; chuẩn bị các điều kiện tổ chức thành công Lễ hội kỷ niệm 50 năm chiến thắng An Lão...”.
THY PHƯƠNG