Khởi tố 3 đối tượng về tội “cố ý gây thương tích”
Sau hơn 1 tháng rưỡi truy lùng, đến giữa tháng 1.2014, CA huyện Tuy Phước đã bắt được Nguyễn Đinh Nhật (SN 1998, ở thôn Trung Tín 1, thị trấn Tuy Phước, huyện Tuy Phước) theo quyết định truy nã đặc biệt của Cơ quan CSĐT CA huyện Tuy Phước về tội cố ý gây thương tích. Trước đó, đồng bọn của Nhật là Phan Thành Lộc (SN 1995, ở cùng địa phương) và Nguyễn Xuân Minh (SN 1995, ở thị trấn Diêu Trì, huyện Tuy Phước) đã bị khởi tố, bắt tạm giam về tội danh trên.
Nạn nhân trong vụ án này là anh Huỳnh Tấn Sĩ (SN 1996, ở thôn An Long 2, xã Canh Vinh, huyện Vân Canh) không quen biết và cũng không mâu thuẫn gì với các đối tượng trên. Một buổi tối cuối tháng 11.2013, anh Sĩ đang uống cà phê trong quán Nguyên Khang, ở thôn Trung Tín 1, thị trấn Tuy Phước thì Nguyễn Đinh Nhật, Phan Thành Lộc, Nguyễn Xuân Minh cùng một số thanh niên khác bước vào ngồi bàn bên cạnh. Mặc dù anh Sĩ không quen biết số thanh niên này nhưng một lúc sau bỗng Nguyễn Đinh Nhật nói với cả bọn: “Thằng kia (chỉ anh Sĩ) lườm tao” rồi rủ Nguyễn Xuân Minh, Phan Thành Lộc đến đánh. Bị Nguyễn Đinh Nhật cầm ly thủy tinh đánh vào đầu, anh Sĩ hốt hoảng vùng chạy vào trong quán. Nhóm Nhật, Minh, Lộc không buông tha cùng đuổi theo. Chạy được một đoạn anh Sĩ bị Nguyễn Xuân Minh dùng dao mang theo trong người đâm một nhát trúng bụng. Thấy anh Huỳnh Tấn Sĩ bị thương ôm bụng ngã xuống đất, Nhật, Minh, Lộc bỏ về. Trên đường đi, Nguyễn Xuân Minh vứt con dao xuống cầu Lò Vôi, thuộc thôn Phong Thạnh, thị trấn Tuy Phước, huyện Tuy Phước.
Anh Sĩ được đưa đến Trung tâm Y tế huyện Tuy Phước và ngay sau đó được chuyển vào BVĐK tỉnh cấp cứu, điều trị, với tỉ lệ thương tật được xác định là 61%. Xét tính chất và hậu quả vụ án rất nghiêm trọng, CA huyện Tuy Phước đã khẩn trương xác minh, củng cố chứng cứ, đến ngày 4.12.2013, Cơ quan CSĐT CA huyện đã khởi tố bị can, bắt tạm giam đối với Nguyễn Xuân Minh và Phan Thành Lộc về tội cố ý gây thương tích.
Lúc này, Nguyễn Đinh Nhật bỏ trốn và bị Cơ quan CSĐT CA huyện Tuy Phước khởi tố bị can, ra quyết định truy nã đặc biệt trên toàn quốc. Sau hơn nửa tháng lẩn trốn nhiều nơi, tên Nhật vừa lén về nhà thì bị trinh sát phát hiện bắt giữ.
Nguyễn Đinh Nhật, Nguyễn Xuân Minh, Phan Thành Lộc là những đối tượng côn đồ có tiếng ở địa phương, tuy nhiên do vi phạm chưa bị xử lý kiên quyết nên càng ngày càng hung hăng và cuối cùng đã vô cớ gây chuyện, dùng dao đâm người khác.
XUÂN LINH
thanh niên bây giờ loạn hết rồi .Chỉ tội cho bậc sinh thành phải buồn khổ vì con.
người ta không thù oán gì mình ,khi bị đánh đả bỏ chạy mà còn bị đâm,các cơ quan chức năng ,cứ xem như con em của quí vị bị cố sát đi mà áp dụng hình phạt theo tội danh giết người đi,không oan đâu.