Cán bộ Ðoàn năng động, làm kinh tế giỏi
Anh Chăm So Sự, dân tộc Chăm, Bí thư Đoàn thanh niên xã Vĩnh Thuận (huyện Vĩnh Thạnh) không chỉ năng nổ trong công tác Đoàn mà còn là điển hình trong phong trào thanh niên làm kinh tế giỏi ở huyện Vĩnh Thạnh.
Anh Chăm So Sự đang chăm sóc vườn điều của gia đình.
Trò chuyện với chúng tôi, anh Sự cho biết: Sinh ra và lớn lên trong một gia đình thuần nông nghèo, nên ngay từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường, anh đã luôn ấp ủ ước mơ làm giàu trên chính mảnh đất quê hương. Học xong, anh quyết định trở về quê khởi nghiệp từ phát triển nông nghiệp trên vùng đất gò đồi. Trước đây, số diện tích đất rừng của gia đình anh, chủ yếu chỉ trồng cây công nghiệp dài ngày, hiệu quả kinh tế không cao. Anh đã cải tạo thổ nhưỡng và chuyển hướng sang trồng các loại cây có thời gian sinh trưởng ngắn ngày như đậu đen, dưa hấu, bí đỏ...
Để làm kinh tế thành công, anh Sự đã tìm đến Trạm Khuyến nông huyện học hỏi kinh nghiệm về các mô hình nông nghiệp thành công và tích cực tham gia các lớp tập huấn chuyển giao KHKT do huyện tổ chức. Nhờ áp dụng các quy trình KHKT và phòng, chống dịch bệnh cho cây trồng đúng cách nên các mô hình kinh tế của gia đình anh Sự ngày càng hiệu quả và cho thu nhập ổn định. Hiện nay, với gần 80 gốc điều, 1 ha đậu đen và hơn 2 ha bí đỏ, dưa hấu... trừ chi phí, gia đình anh Sự có nguồn thu nhập ổn định từ 60 – 80 triệu đồng/năm.
Anh Chăm So Sự bộc bạch: “Lúc đầu mới chuyển đổi cơ cấu cây trồng, tôi gặp rất nhiều khó khăn vì chăm sóc sai cách và thiếu vốn. Song, từ khi được tiếp cận nguồn vốn vay của Ngân hàng CSXH huyện và áp dụng đúng quy trình KHKT, cùng với sự kiên trì, không ngại khó của bản thân, tôi đã thành công như hiện nay”.
Không chỉ làm kinh tế giỏi, anh Sự còn là một bí thư xã đoàn, một đảng viên trẻ gương mẫu, nhiệt tình. Bám sát sự chỉ đạo của Đảng ủy, UBND xã, đoàn cấp trên, anh đã cùng với Ban chấp hành Đoàn xã chủ động xây dựng chương trình công tác; tuyên truyền, vận động ĐVTN thực hiện tốt chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước. Luôn quan tâm, giúp đỡ các ĐVTN có hoàn cảnh khó khăn, gia đình chính sách vươn lên phát triển kinh tế, xóa đói giảm nghèo.
Chị Đinh Thị Thươn, Bí thư Huyện đoàn Vĩnh Thạnh, đánh giá: “Với vai trò thủ lĩnh đoàn tại địa phương, anh Sự đã làm tốt công tác đoàn kết, tập hợp thanh niên, vận động ĐVTN tích cực tham gia các phong trào ở địa phương, góp phần đưa công tác Đoàn và phong trào thanh niên của xã từng bước phát triển, trở thành một trong những đoàn cơ sở vững mạnh của huyện. Tuy làm được nhiều việc nhưng anh Sự luôn khiêm tốn, giản dị, có ý thức cầu tiến, nỗ lực trau dồi trình độ chuyên môn, nghiệp vụ công tác đoàn. Anh Sự xứng đáng là tấm gương sáng để các ĐVTN học tập, noi theo”.
Bài, ảnh: DUY ĐĂNG