Kỷ niệm 90 năm Ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh
(BĐ) - Chiều 24.3, tại Trung tâm hội nghị tỉnh, Tỉnh đoàn tổ chức lễ kỷ niệm 90 năm Ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh (26.3.1931 - 26.3.2021). Dự lễ kỷ niệm, về phía Trung ương có anh Nguyễn Tường Lâm, Bí thư Trung ương Đoàn, Phó Chủ tịch Thường trực Hội LHTN Việt Nam.
Phan Tuấn (thực hiện)
Về phía tỉnh có các đồng chí: Hồ Quốc Dũng - Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Nguyễn Thị Phong Vũ - Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh; Huỳnh Thanh Xuân - Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; Trần Văn Thọ - Chủ nhiệm UBKT Tỉnh ủy; Trần Cang - Trưởng Ban Nội chính Tỉnh ủy; Huỳnh Thúy Vân - Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; Lâm Hải Giang - Phó Chủ tịch UBND tỉnh; cùng các đồng chí nguyên lãnh đạo tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành; huyện, thị, thành phố; lãnh đạo Tỉnh đoàn qua các thời kỳ và hơn 500 cán bộ, ĐVTN tham dự lễ.
Đồng chí Hồ Quốc Dũng - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại lễ kỷ niệm 90 năm Ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh.
Tại lễ kỷ niệm, các đại biểu cùng nhau ôn lại chặng đường 90 năm xây dựng và trưởng thành của Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, những thành tích mà tuổi trẻ Bình Định đã đạt được trong suốt thời gian qua. Phát huy truyền thống vẻ vang của Đoàn, thế hệ trẻ Bình Định đã tiếp nối nhau không ngừng nỗ lực phấn đấu, vượt qua mọi khó khăn, thử thách, đem sức trẻ, nhiệt huyết và hoài bão, ra sức cống hiến cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ vững chắc Tổ quốc.
Với khẩu hiệu “đâu cần thanh niên có, đâu khó có thanh niên”, hình ảnh màu áo xanh tình nguyện của ĐVTN tỉnh đã có mặt trên khắp mọi nẻo đường, những vùng đất gian khó để chung tay, góp sức cùng nhân dân xây dựng cuộc sống mới. Các phong trào hành động cách mạng của Đoàn và các chương trình đồng hành cùng thanh niên đã từng bước đi vào thực tiễn đời sống, góp phần thực hiện thắng lợi các mục tiêu, nhiệm vụ chính trị của tỉnh.
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy Hồ Quốc Dũng trao tặng quà lưu niệm cho ĐVTN tiêu biểu.
Phát biểu tại lễ kỷ niệm, Bí thư Tỉnh ủy Hồ Quốc Dũng ghi nhận, biểu dương và chúc mừng những thành tích nổi bật mà cán bộ, đoàn viên, thanh thiếu niên toàn tỉnh đã đạt được trong những năm qua. Đồng chí nhấn mạnh, các cấp bộ Đoàn trong tỉnh cần tiếp tục thực hiện tốt vai trò hạt nhân chính trị, nòng cốt trong phong trào thanh niên; gương mẫu đi đầu, dám nghĩ, dám làm, nhất là trong đổi mới sáng tạo, làm chủ KHCN; đẩy mạnh công tác tuyên truyền giáo dục, nắm chắc tâm tư nguyện vọng của ĐVTN; vận động tuổi trẻ Bình Định thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước;... Đồng chí Hồ Quốc Dũng cũng lưu ý, xác định đúng mục tiêu lý tưởng, chính trị đúng đắn và thấy được trách nhiệm lớn lao của mình trong sự nghiệp xây dựng và phát triển tỉnh nhà.
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy cũng đề nghị các cấp bộ Đoàn và tuổi trẻ toàn tỉnh cần thực hiện tốt một số nhiệm vụ trong thời gian tới, như: Tiếp tục “Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh”; quan tâm xây dựng các điển hình tiên tiến để đông đảo thanh thiếu nhi học tập noi theo; gắn chặt các hoạt động của tổ chức Đoàn với các nhiệm vụ của tỉnh; khuyến khích, cổ vũ thanh niên nuôi dưỡng ước mơ, hoài bão, khát vọng lập thân, lập nghiệp, xung kích đổi mới sáng tạo, tích cực tham gia cuộc cách mạng 4.0; tập trung xây dựng tổ chức Đoàn vững mạnh cả về chính trị, tư tưởng và hành động, đủ sức đảm nhận vai trò nòng cốt trong phong trào thanh niên… Đồng chí Bí thư tin rằng, với quyết tâm và tinh thần tình nguyện của tuổi trẻ, trong thời gian tới, phong trào thanh niên sẽ ngày càng phát triển, góp phần tích cực vào sự phát triển của tỉnh.
Anh Nguyễn Tường Lâm, Bí thư Trung ương Đoàn, Phó Chủ tịch Thường trực Hội LHTN Việt Nam trao tặng Kỷ niệm chương “Vì thế hệ trẻ” cho lãnh đạo, cán bộ của tỉnh.
Tại lễ kỷ niệm, Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh trao tặng Kỷ niệm chương “Vì thế hệ trẻ” cho 40 đồng chí là lãnh đạo, cán bộ của tỉnh; Ban Thường vụ Tỉnh đoàn trao bằng khen và tuyên dương 90 gương cán bộ, ĐVTN tiêu biểu; tuyên dương 90 công trình, phần việc tiêu biểu; vinh danh “Những người bạn của Đoàn”; và trao giải cuộc thi “Tìm hiểu truyền thống vẻ vang của Đoàn TNCS Hồ Chí Minh và phong trào thanh niên tỉnh Bình Định giai đoạn 1930 - 2015”.
● Nhân kỷ niệm 90 năm Ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, ngày 24.3, Huyện đoàn Phù Cát tổ chức đến thăm và tặng quà cho gia đình các đồng chí nguyên lãnh đạo Huyện đoàn đã hy sinh trong chiến tranh; tổ chức trao tặng khu vui chơi cho các em học sinh tại Trường Tiểu học Cát Hải (trị giá trên 12 triệu đồng). Cùng ngày, Huyện đoàn khởi công xây dựng nhà Khăn quàng đỏ cho gia đình em Huỳnh Hoàng Yến Vi (học sinh lớp 8, Trường THCS Cát Minh) có hoàn cảnh khó khăn. Ngôi nhà được hỗ trợ 50 triệu đồng và ĐVTN địa phương đóng góp thêm ngày công để xây dựng.
● Trước đó, chiều 23.3, huyện Vân Canh tổ chức gặp mặt kỷ niệm 90 năm Ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh và Hưởng ứng Tháng Thanh niên năm 2021.
Trong Tháng Thanh niên năm nay, các cơ sở Đoàn trong toàn huyện đã tổ chức nhiều hoạt động ý nghĩa như: Tham gia tuyên truyền phòng, chống dịch Covid-19; ra quân trồng cây xanh, vệ sinh môi trường; tổ chức sinh hoạt truyền thống; kết nạp đoàn viên, giới thiệu đoàn viên ưu tú cho Đảng; tuyên truyền cuộc bầu cử ĐBQH và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026…
CHƯƠNG HIẾU - TRƯỜNG GIANG - ĐÌNH DẶM