Giáo viên đón Tết Giáp Ngọ:
Phấn khởi hơn năm ngoái
So với năm ngoái, năm nay, các trường trên địa bàn tỉnh tiếp tục có mức hỗ trợ và trả thu nhập tăng thêm dịp Tết Nguyên đán cho giáo viên cao hơn. Vui hơn cả, có lẽ là những giáo viên mầm non ở một số huyện lần đầu tiên được nhận hỗ trợ tết từ ngành.
Nhiều hoạt động hỗ trợ
Theo thống kê chưa đầy đủ của Công đoàn ngành Giáo dục, mức trả thu nhập tăng thêm bình quân cho giáo viên ở khối THPT là 6 triệu đồng/người, trong đó mức thấp nhất là 1 triệu đồng/người, cao nhất là 32 triệu đồng/người. Ở khối phòng GD&ĐT (gồm cấp THCS, Tiểu học, Mầm non), mức hỗ trợ thấp hơn (từ 100-300 ngàn đồng/người). Ông Trần Hữu Tường, Trưởng Phòng GD&ĐT huyện Tuy Phước, cho biết điều đáng mừng là hầu hết các trường đã biết tính toán thu - chi hợp lý để có khoản hỗ trợ tết cho tất cả giáo viên với mức từ 200-300 ngàn đồng.
Công đoàn ngành Giáo dục cũng có nhiều hoạt động hỗ trợ giáo viên có hoàn cảnh khó khăn. Ông Phan Tấn Dũng, Chủ tịch Công đoàn ngành thông tin: “Từ nguồn kinh phí hỗ trợ của LĐLĐ tỉnh, Công đoàn ngành đã chi 30 triệu đồng thăm và hỗ trợ 60 giáo viên (500 ngàn đồng/người), trong đó 40 giáo viên bị ảnh hưởng bởi đợt lũ lịch sử vừa qua ở TP Quy Nhơn, thị xã An Nhơn, huyện Tây Sơn, Vân Canh và 20 suất dành cho giáo viên mắc bệnh hiểm nghèo. Tuần này, lãnh đạo Sở GD&ĐT và Công đoàn ngành cũng đã đi thăm cán bộ, giáo viên ở An Lão - địa bàn vùng sâu, vùng xa và khó khăn của ngành. Trong chuyến đi này, Đoàn đã đến thăm vào trao quà cho các đơn vị trực thuộc, trong đó có Trường PTDT nội trú An Lão (đơn vị Sở mới tiếp quản năm 2013) và Trường Mẫu giáo - Tiểu học xã An Toàn”.
Một số phòng GD&ĐT, các trường phổ thông còn dành ra một khoản chi phí để hỗ trợ cho đồng nghiệp ở những vùng khó. Đoàn trường THPT Hùng Vương (TP Quy Nhơn) đã trích 2,1 triệu đồng làm bánh tét tặng học sinh, giáo viên các xã, phường ngoại thành TP Quy Nhơn. Phòng GD thị xã An Nhơn hỗ trợ đơn vị kết nghĩa là Phòng GD huyện Vĩnh Thạnh 30 triệu đồng để chi hỗ trợ cho các giáo viên và học sinh nghèo, mắc bệnh nan y hoặc gặp tai nạn đột xuất.
Đặt vấn đề về khả năng các trường “nhín” chi các hoạt động dạy-học cần thiết để lấy tiền trả thu nhập tăng thêm và hỗ trợ tết cho giáo viên, ông Phan Tấn Dũng, Chủ tịch Công đoàn ngành cho rằng: “Khoản kết dư có được vẫn chủ yếu nhờ các trường “khéo co” từ việc bảo quản tốt cơ sở vật chất, tiết kiệm các khoản chi phí điện, văn phòng phẩm, công tác phí… Điều này phần nào cho thấy hiệu quả của việc trao quyền tự chủ, tự chịu trách nhiệm về tài chính của các trường thời gian qua”.
Tiếp thêm niềm vui
Với nhiều cô giáo mầm non, Tết này sẽ là một trong những cái Tết đáng nhớ nhất khi lần đầu tiên được nhận khoản hỗ trợ tết. Sau rất nhiều nỗ lực, đến nay, 100% trường mầm non, mẫu giáo của huyện Phù Mỹ đã được chuyển qua mô hình công lập; giáo viên được nhận lương ổn định và đầy đủ từ Phòng GD&ĐT huyện. Cô Nguyễn Thị Phượng, Hiệu trưởng Trường Mầm non thị trấn Bình Dương, phấn khởi tâm sự: “Trường có 22 cán bộ, giáo viên, đa số có thâm niên 15-20 năm. Mọi năm, các khoản thu chi rất chật vật, Tết đến các cô không nhận được sự hỗ trợ nào. Từ tháng 8.2013, trường chuyển sang mô hình công lập tự chủ một phần, được Phòng giao quyền tự chủ, tự chịu trách nhiệm về tài chính. Sau hàng chục năm trong nghề, chúng tôi mới được nhận khoản hỗ trợ Tết, tuy ít ỏi về vật chất nhưng ấm áp về tinh thần”.
Cơn lũ lịch sử tháng 11.2013 đã trở thành nỗi ám ảnh với nhiều giáo viên, học sinh bởi những mất mát, thiệt hại mà nó gây ra. Thiệt hại về tài sản riêng của cán bộ, giáo viên toàn ngành lên đến hơn 5 tỉ đồng, chủ yếu hư máy vi tính, trang thiết bị, dụng cụ dạy học, tài sản gia đình… Trong số những người bị thiệt hại nặng có cô giáo Nguyễn Thị Bé, Hiệu trưởng Trường Mầm non thị xã An Nhơn. Đến giờ, cô Nguyễn Thị Bé vẫn chưa quên được hình ảnh ngôi nhà mới xây được 1 năm của mình bị lũ làm lở móng, xói nền, đổ sập gần 11 m tường. Toàn bộ tài sản trong nhà bị cuốn trôi, ước tính tổng thiệt hại hơn 150 triệu đồng. Không thể sống phập phồng trong ngôi nhà chông chênh, cô Bé cố gắng vay mượn để gia cố lại mái ấm.
“Phòng GD&ĐT An Nhơn đã hỗ trợ cho tôi 5 triệu đồng. Mới đây, tôi nhận được khoản hỗ trợ 1 triệu đồng từ Công đoàn ngành. Đồng nghiệp trong và ngoài nhà trường cũng hỗ trợ những khoản nhỏ, mua cho những vật dụng cần thiết. Bấy nhiêu đó đã làm tôi và cả gia đình thấy rất vui, ấm áp”, cô Bé chia sẻ.
Thống kê của Sở GD&ĐT, toàn ngành hiện có gần 100 cán bộ, giáo viên đang mắc bệnh hiểm nghèo, trong đó nhiều trường hợp hàng tháng phải vào TP Hồ Chí Minh để điều trị. Phòng GD&ĐT huyện An Lão hiện có 3 giáo viên đang mắc bệnh hiểm nghèo. Tết là dịp họ được quan tâm, chia sẻ nhiều nhất. Thầy Châu Trường, giáo viên Trường Tiểu học An Tân (huyện An Lão) chia sẻ: “Công đoàn ngành giáo dục huyện, nhà trường và các đồng nghiệp thường xuyên thăm hỏi, động viên. Những phần quà, khoản tiền hỗ trợ đặc biệt vào dịp Tết giúp gia đình xoay xở phần nào khó khăn, tạo niềm vui về tinh thần để tôi vượt qua bệnh tật tiếp tục bám lớp, bám trường”.
“Hỗ trợ tết vừa qua của Công đoàn ngành, nhà trường, đồng nghiệp... thật sự chưa thể san sẻ nhiều trước bao khó khăn thầy cô đang đối mặt. Nhưng chúng tôi tin, những hoạt động này sẽ tiếp thêm niềm tin, động lực để trong năm Giáp Ngọ, các thầy cô tiếp tục vượt qua những khó khăn để cống hiến cho sự nghiệp trồng người”, ông Phan Tấn Dũng chia sẻ.
NGỌC TÚ