Dự án Vệ sinh môi trường TP Quy Nhơn:
Đảm bảo về đích trong năm 2014
Đến nay, Dự án Vệ sinh môi trường (DA VSMT) TP Quy Nhơn đã hoàn thành và đưa vào sử dụng nhiều hạng mục, góp phần hạn chế tình trạng ngập úng ở nội thành Quy Nhơn. Hiện Ban quản lý (BQL) DA đang tập trung đôn đốc các nhà thầu đẩy nhanh tiến độ thi công các hạng mục còn lại, phấn đấu hoàn thành DA trong năm nay. PV Báo Bình Định đã phỏng vấn ông Lê Văn Lịch, Giám đốc BQL DA VSMT TP Quy Nhơn, quanh vấn đề này.
* Xin ông cho biết những tác động của DA VSMT TP Quy Nhơn đến việc hạn chế tình trạng ngập úng và cải thiện môi trường ở nội thành Quy Nhơn?
+ Thời gian qua, với sự hỗ trợ tích cực của BQL DA, các nhà thầu đã khắc phục khó khăn, nỗ lực giải quyết các phần việc như đã cam kết. Đáng chú ý là nhiều hạng mục thuộc DA đã hoàn thành, đưa vào sử dụng, bước đầu phát huy tác dụng. Trong đó, các gói thầu QN-5.1, QN-5.3 xây dựng cải tạo nhà vệ sinh trường học; gói thầu QN-1.4, nâng cấp hạ tầng Bàu Sen và đặc biệt là việc xây dựng, lắp đặt các tuyến cống chính cấp I, II thoát nước mưa, thu gom nước thải tại 36 tuyến đường nội thành với tổng chiều dài khoảng 17,5 km đã hoàn thành đưa vào sử dụng trong năm 2013, cơ bản giải quyết tình trạng ngập úng, hạn chế tình trạng ô nhiễm môi trường ở khu vực nội thành TP Quy Nhơn.
Nhà máy xử lý nước thải Nhơn Bình đã cơ bản hoàn thành.
- Trong ảnh: Thi công các hạng mục nhỏ còn lại của nhà máy.
Ngoài ra, gói thầu QN-3.1 cung cấp xe ép rác 9m3 và các gói thầu QN-1.6A, QN-1.6B cung cấp xe hút bùn chân không, xe phun rửa cống áp lực, các cụm tời nạo vét cống, máy phát điện cho các trạm bơm cũng đã hoàn thành. BQL DA đã bàn giao cho Công ty TNHH Môi trường đô thị Quy Nhơn và Công ty TNHH MTV Cấp thoát nước Bình Định quản lý. Gói thầu QN-3.3A1 mua sắm trang thiết bị thu gom, vận chuyển rác và gói thầu QN- 3.5-2 cung cấp thiết bị quan trắc môi trường bãi rác Long Mỹ cũng đã hoàn thành và nghiệm thu...
Tại cuộc họp với UBND tỉnh cùng các sở, ngành của tỉnh trong ngày 13-14.11.2013 về tình hình thực hiện DA VSMT TP Quy Nhơn, Đoàn giám sát Ngân hàng Thế giới (WB) đánh giá: DA VSMT TP Quy Nhơn đạt tiến độ rất tốt với kết quả đạt được đáng khích lệ. Thực tế cho thấy, qua thời gian sử dụng, hệ thống cống mới có nhiệm vụ thoát nước mưa, thu gom nước thải trên nhiều tuyến đường nội thành bước đầu phát huy hiệu quả, góp phần hạn chế tình trạng ngập úng và giảm thiểu ô nhiễm môi trường ở nội thành Quy Nhơn. Đáng chú ý là đợt mưa lũ giữa tháng 11.2013, lượng mưa ở khu vực nội thành Quy Nhơn rất lớn, nhưng hầu hết trên các tuyến đường không còn xảy ra tình trạng ngập úng như trước. Có thể nói, các hoạt động của DA đã tác động tích cực đến việc hạn chế tình trạng ngập úng và VSMT ở nội thành Quy Nhơn.
* Các hạng mục còn lại của DA đã được thực hiện đến đâu, liệu đến cuối năm 2014, DA kịp hoàn thành như đã ký kết?
+ Hiện có 3 hạng mục chính, có giá trị lớn của DA được chúng tôi tập trung đôn đốc các nhà thầu thực hiện. Điều đáng mừng là tiến độ cả 3 hạng mục đều đảm bảo. Trong đó, hạng mục 1 - kiểm soát ngập úng, thoát nước mưa, thu gom nước thải và 12 trạm bơm nước thải về các nhà máy xử lý nước thải (XLNT) đã cơ bản hoàn thành. Các nhà thầu cũng đã hoàn trả mặt đường và thảm nhựa tất cả các tuyến đường trước Tết Dương lịch năm 2014. Hiện đang vận hành các trạm bơm theo đúng quy định. Dự kiến, cả hệ thống sẽ vận hành có tải đưa nước thải về nhà máy vào đầu quý II năm nay.
Hạng mục 2 - xây dựng 2 nhà máy XLNT tại phường Nhơn Bình và phường Trần Quang Diệu, cũng đang được thực hiện đúng tiến độ. Hiện công tác xây dựng trên công trường đã hoàn thành, các thiết bị chính gồm: Thiết bị bể lọc nhỏ giọt, thiết bị mương ô xy hóa, thiết bị các nhà hóa chất, thiết bị các trạm bơm tuần hoàn nước thải, các thiết bị của trạm bơm bùn và toàn bộ hệ thống đường ống công nghệ của 2 nhà máy XLNT đã được lắp đặt xong, đang tiến hành chạy thử. Dự kiến hết quý I sẽ vận hành thử nghiệm 2 nhà máy, thời gian vận hành từ 3-6 tháng. Sau khi vận hành ổn định sẽ bàn giao cho đơn vị quản lý, sử dụng.
Với hạng mục 3 - quản lý chất thải rắn, cũng đã cơ bản hoàn thành. Trong đó, ổ chôn lấp rác thải tại bãi rác Long Mỹ đã xây dựng xong; lò đốt rác y tế tại bãi rác này cũng cơ bản xong. Phần lắp đặt thiết bị, trạm bơm xử lý nước rỉ rác đã thực hiện 80% khối lượng. Dự kiến các hạng mục nói trên sẽ hoàn thành, bàn giao đưa vào sử dụng trong tháng 5.2014. Mặt khác, BQL DA đang tăng cường công tác kiểm soát hồ sơ thanh quyết toán tại công trường của nhà thầu để đẩy nhanh tiến độ giải ngân, đáp ứng yêu cầu của WB.
* Còn về công tác chuẩn bị nhân lực để tiếp quản, vận hành cả DA, thưa ông?
+ Hiện nay, bên cạnh việc đôn đốc các nhà thầu thực hiện các hạng mục còn lại, chúng tôi đang gấp rút chuẩn bị nguồn nhân lực để tiếp quản cả DA sau khi DA hoàn thành. Đến nay, UBND tỉnh đã thành lập 2 tổ (mỗi tổ 12 người) quản lý DA, họ đều là các kỹ sư chuyên ngành và công nhân có tay nghề phù hợp. Trong đó, tổ 1 chịu trách nhiệm quản lý vận hành hệ thống thoát nước mưa, thu gom, XLNT và các nhà máy XLNT; tổ 2 quản lý vận hành bãi rác Long Mỹ, bao gồm cả lò đốt rác thải y tế.
BQL DA đã mời các chuyên gia đầu ngành trong nước về TP Quy Nhơn để đào tạo, tập huấn chuyên môn nghiệp vụ cho các thành viên của 2 tổ nói trên. Sau đó, BQL DA đưa các thành viên của 2 tổ đi thực tập tại nhà máy XLNT Đà Lạt (Lâm Đồng) và thực tập xử lý, vận hành bãi rác tại tỉnh Bình Dương. Sau khi thực tập xong, 2 tổ về thực hành tại bãi rác Long Mỹ và 2 nhà máy XLNT đã xây dựng. Với sự đào tạo cả lý thuyết và thực hành, chúng tôi tin rằng các thành viên của 2 tổ sẽ đảm đương được công tác quản lý, vận hành DA sau khi DA kết thúc.
* Xin cảm ơn ông!
PHẠM TIẾN SỸ
(Thực hiện)