Người Bình Định ở Philippines đón Tết
Chỉ còn vài ngày nữa là đến Tết Giáp Ngọ. Cùng với người dân cả nước đang tất bật, háo hức chuẩn bị đón Xuân về, những người Bình Định sống ở Philippines cũng mừng ngày Tết cổ truyền với những cách riêng của mình.
Cộng đồng người Việt ở Philippines chủ yếu sống ở các đảo Luzon, Palawan, Cebu hoặc Iloilo… Anh Nguyễn Hữu Q., hiện đang sống và làm việc ở Antipolo, thuộc tỉnh RiZal, cho biết: “Vùng tôi đang sống có hơn 20 người Bình Định, chủ yếu là dân ở Nhơn Lý. Công việc chủ yếu của chúng tôi là buôn bán nhỏ, như quần áo, tạp hóa…Cuộc sống ở đây khá khép kín, hàng ngày ai nấy đều phải lo công việc nên ít thăm hỏi nhau, nhưng mỗi khi Tết đến, chúng tôi thường tụ tập nấu bánh tét, bánh chưng và cùng chung vui với nhau”.
Anh Q. sang Philippines đã vài năm nay nên rất “thèm” không khí Tết ở quê nhà. Nhớ món bánh chưng, bánh tét ăn kèm củ kiệu. Còn anh Th., hiện sống ở TP TaNay, tỉnh RiZal, cho hay: “Tôi qua Philippines đã khá lâu nên rất nhớ Tết ở quê. Ở đây, chúng tôi chỉ ăn Tết dương lịch như người dân địa phương thôi. Ngày Tết cổ truyền Việt Nam, mấy anh em xa quê gặp nhau, cùng ăn uống, chúc mừng nhau và theo dõi không khí Tết quê nhà qua các trang báo mạng, trong đó có báo Bình Định online. Những thông tin, hình ảnh trên các báo, giúp chúng tôi cảm nhận được phần nào cái Tết quê nhà và cảm thấy đỡ buồn hơn”.
Để chuẩn bị đón Tết Giáp Ngọ, gia đình anh H.Đ, hiện đang sống ở Santiago, tỉnh Isabela, đã gói bánh tét từ rất sớm. Anh cho biết: “Khu vực tôi đang ở có khá nhiều người Việt, trong đó có khoảng 10 người gốc Bình Định. Ngay từ ngày 20 tháng Chạp, chúng tôi đã cùng nhau gói bánh tét. Đến ngày Tết, sẽ cùng chung vui với nhau cho đỡ nhớ Tết quê hương”.
Tuy nhiên, không phải ai trong cộng đồng người Việt, hiện đang sống ở Philippines cũng có điều kiện đón Tết Việt. Anh V.M.C. hiện đang sống tại TP Cauayan, tỉnh Isabela, cho hay: “Do hoàn cảnh, công việc và điều kiện ở đây nên hầu như chúng tôi không được đón Tết, nghĩ cũng buồn”.
Đón Tết Giáp Ngọ 2014, cộng đồng người Việt ở Philippines sẽ tổ chức gặp mặt vào mùng 1 Tết. Trong đó, sẽ có một số trò chơi dân gian được tổ chức để bà con được vui chơi. Ngày 9.2, Đại sứ quán Việt Nam tại Philippines cũng sẽ gặp mặt cộng đồng người Việt tại Pablo, Malate, thủ đô Manila. Anh Nguyễn Hữu Q. bày tỏ: “Tôi rất mong đến ngày này, bởi hôm ấy sẽ có rất nhiều người Việt đang sống và làm việc tại Philippines. Năm nay, tôi cũng sẽ online liên tục để thưởng thức không khí Tết qua báo tỉnh nhà và facebook của bạn bè”.
CÔNG TÂM