Khu trò chơi dân gian từ vật liệu tái chế
Kỷ niệm 80 năm ngày thành lập Đội TNTP Hồ Chí Minh (15.5.1941 - 15.5.2021), Thành đoàn Quy Nhơn triển khai xây dựng 47 công trình Khu trò chơi dân gian tại 21 điểm trường tiểu học và 26 điểm trường THCS trên địa bàn thành phố.
Học sinh Trường Tiểu học Võ Văn Dũng (TP Quy Nhơn) hào hứng tại khu chơi trò chơi dân gian.
Điểm đặc biệt của 47 công trình này là sử dụng vật liệu chính là những lốp xe đã qua sử dụng. Chị Nguyễn Thị Hoa Sen - Phó Bí thư Thành đoàn, Chủ tịch Hội đồng Đội TP Quy Nhơn - cho biết: “Thực hiện kế hoạch xây dựng các công trình thanh niên phối hợp với việc giáo dục ý thức cho các em học sinh về hành trình thứ hai của lốp xe, Thành đoàn hy vọng các em sẽ hiểu hơn về vật liệu tái chế cũng như nâng cao ý thức bảo vệ môi trường”.
Để xây dựng các công trình trên, các ĐVTN thành phố thu gom lốp xe ô tô đã qua sử dụng, phát huy óc sáng tạo cùng sự khéo léo để trang trí và hoàn thiện. Tại mỗi công trình, các bộ trò chơi như cờ cá ngựa, ô ăn quan, cờ vua, cờ tướng sẽ được trang bị đầy đủ, sẵn sàng phục vụ các em học sinh. Hiện tại, một nửa số công trình đã hoàn thành và đưa vào sử dụng. Anh Hồ Sĩ Tiến, Bí thư Đoàn phường Ngô Mây, chia sẻ: “Với nguồn vật liệu dễ kiếm, tiết kiệm, đề cao tính bảo vệ môi trường, khu trò chơi dân gian được xây dựng nhằm giúp các em học sinh hiểu hơn về sử dụng vật liệu tái chế, đồng thời hướng các em đến gần hơn với trò chơi dân gian lành mạnh”.
Về phía nhà trường, việc xuất hiện công trình trong khuôn viên trường đã đem tới làn gió mới. Cô Đỗ Thị Thu Hà, Hiệu trưởng Trường Tiểu học Võ Văn Dũng, nói: “Những ngày đầu khu vui chơi được đưa vào sử dụng, học sinh vô cùng thích thú. Các em đứng xếp hàng, đợi đến lượt để chơi. Đồng thời, sau khi chơi xong, các vật dụng đều được học sinh bảo vệ, giữ gìn cẩn thận. Nhận thấy đây là công trình ý nghĩa và có tính thực tiễn cao, nhà trường đã nhân rộng, tạo điều kiện tối đa cho các em học sinh được vui chơi thỏa thích”.
Khu trò chơi dân gian giúp các em có những phút giây thoải mái sau giờ học. Em Đỗ Thị Cẩm Tú, học sinh lớp 5B, Trường Tiểu học Võ Văn Dũng, phấn khởi: “Trước khi có sân chơi, chúng em phần lớn chỉ chạy nhảy, chơi trốn tìm quanh sân trường. Từ ngày sân chơi bắt đầu hoạt động, em có thể chơi được nhiều trò chơi với các bạn trong trường, ngay dưới bóng râm, rất vui mà không phải chạy nhảy nhiều như trước. Bởi vậy, chúng em luôn cố gắng giữ gìn để có thể sử dụng sân chơi lâu dài”.
Được biết, kinh phí triển khai 47 công trình Khu trò chơi dân gian chủ yếu đến từ nguồn xã hội hóa cùng sự đóng góp ngày công của các ĐVTN. “Sắp tới, Thành đoàn sẽ tiếp tục triển khai thực hiện ở các địa phương vùng sâu, vùng xa để học sinh nơi đây có cơ hội tiếp cận, trải nghiệm những điều lý thú của công trình”, chị Hoa Sen cho biết.
Bài, ảnh: LINH DƯƠNG