Hơn 13.000 ngư dân đón Tết trên biển
(BĐ) - Chiều 30.1, ông Võ Văn Hoan, cán bộ phụ trách Phòng Quản lý khai thác và thông tin thủy sản thuộc Chi cục Khai thác và bảo vệ nguồn lợi thủy sản Bình Định, cho biết: Toàn tỉnh hiện có 1.583 tàu cá với hơn 13.000 ngư dân (trong đó, có hơn ½ số lượng tàu cá hành nghề khai thác ngừ đại dương, số còn lại hành nghề câu mực, lưới rút) tại các vùng biển ở khơi xa sẽ đón Tết Nguyên đán Giáp Ngọ 2014 trên biển.
Từ ngày 1.1.2014 mùa đánh bắt thủy hải sản năm nay chính thức bắt đầu, đến thời điểm này, nhiều tàu đánh bắt cá ngừ đại dương sau mỗi chuyến cập bờ đạt sản lượng trung bình từ 3,5 - 4 tấn, sau khi trừ chi phí mỗi tàu lãi từ 50 - 70 triệu đồng. Theo ngư dân, mặc dù giá cá ngừ đại dương hiện đang nằm giá từ 80 - 90 ngàn đồng/kg (giảm 20% so với đầu tháng 1.2014) nhưng do sản lượng đánh bắt đạt cao nên sau mỗi chuyến ra khơi nhiều tàu vẫn thu lãi lớn.
TRỌNG LỢI