“Tiếng loa thanh niên” tuyên truyền hiệu quả
Trong những ngày này, tại khắp các thôn, làng, khu phố trên địa bàn tỉnh, đâu đâu cũng có tiếng loa di động của ĐVTN tuyên truyền, phổ biến các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 và thông tin về bầu cử ĐBQH khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026.
Cùng với hệ thống loa truyền thanh phát sóng theo khung giờ, khắp nẻo đường tại các thôn An Chiểu, An Hoà, An Hậu… thuộc xã Ân Phong (huyện Hoài Ân), người dân đã quen thuộc với hình ảnh những thanh niên áo xanh “cõng” loa phát thanh di động trên xe máy ngày ngày rong ruổi khắp các khu dân cư để tuyên truyền phòng, chống dịch Covid-19. Nội dung tuyên truyền được biên tập ngắn gọn, dễ hiểu từ các văn bản chỉ đạo của Chính phủ, Bộ Y tế, của tỉnh về phòng, chống dịch Covid-19; nâng cao trách nhiệm của mỗi người dân trong việc tự phòng tránh, bảo vệ sức khỏe của bản thân, gia đình và cộng đồng. Song song đó, các ĐVTN kết hợp tuyên truyền về cuộc bầu cử ĐBQH khóa XV và đại biểu HĐND các cấp để người dân không có điều kiện đến tận nơi hoặc hạn chế tập trung đông người vẫn có thể hiểu rõ hơn về các ứng cử viên, cách thức bầu cử... để sáng suốt lựa chọn, trực tiếp cầm lá phiếu bầu những người đủ đức, đủ tài vào cơ quan quyền lực nhà nước các cấp.
Đoàn phường Hoài Xuân (TX Hoài Nhơn) tuyên truyền lưu động phòng, chống dịch Covid-19 và bầu cử tại khu phố Thái Lai.
Ông Cao Thanh Quang, ở thôn An Hoà, xã Ân Phong, cho biết: “Người dân chúng tôi đã được thông tin kịp thời, rõ ràng về bầu cử và các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19, một phần là nhờ những chiếc loa di động của các thanh niên tình nguyện. Tôi sẽ không chỉ thực hiện đầy đủ quyền, trách nhiệm của công dân trong ngày bầu cử, mà còn đôn đốc, nhắc nhở người thân và bà con trong khu dân cư thực hiện nghiêm túc”.
Anh Lê Thanh Việt, Phó Bí thư Huyện đoàn Hoài Ân, cho biết: Tiếng loa thanh niên mà các cơ sở Đoàn đang thực hiện đã góp phần đa dạng hoá các mô hình hoạt động, truyền tải thông tin về bầu cử và phòng, chống dịch bệnh đến người dân nhanh chóng và thuận lợi hơn.
Tại thị trấn Ngô Mây (huyện Phù Cát), Huyện đoàn Phù Cát phối hợp với CA huyện, Trung tâm VH-TT-TT huyện đã linh động sử dụng ô tô, xe máy gắn, loa Bluetooth, poster tuyên truyền lưu động về bầu cử và phòng, chống dịch dọc những tuyến đường chính và vào từng hẻm nhỏ. Anh Huỳnh Võ Huy, Phó Bí thư Huyện đoàn Phù Cát, cho hay: Trong tình hình dịch Covid-19 đang diễn biến phức tạp như hiện nay, UBND tỉnh đã chỉ đạo không được hội họp, tập trung đông người nên việc sử dụng “Tiếng loa thanh niên” để tuyên truyền rất phù hợp. Huyện đoàn đã chỉ đạo các cơ sở Đoàn trực thuộc tăng cường tuyên truyền thường xuyên trên loa phát thanh di động những nội dung về công tác phòng, chống dịch Covid-19 và bầu cử ĐBQH và đại biểu HĐND các cấp sắp tới. Tùy theo từng thời điểm và tình hình thực tế, các đội thanh niên xung kích, tình nguyện sẽ xây dựng nội dung tuyên truyền phù hợp, kịp thời.
Còn tại TX Hoài Nhơn, Đoàn thanh niên 18 xã, phường cũng sử dụng xe máy gắn cờ, loa, pa nô tổ chức ra quân tuyên truyền lưu động, tạo không khí sôi nổi hướng về ngày bầu cử và hướng dẫn các biện pháp phòng, chống dịch hiệu quả nhất.
Theo anh Nguyễn Thành Trung, Phó Bí thư Tỉnh đoàn, thời gian qua, các cấp Đoàn toàn tỉnh đã duy trì tốt hoạt động của 11 chuyên mục Phát thanh thanh niên; 165 mô hình Tiếng loa thanh niên tại cơ sở. Qua đó, tổ chức ra quân hơn 530 đợt tuyên truyền lưu động giúp nhân dân trên địa bàn nâng cao ý thức tự giác phòng, chống dịch và có đầy đủ thông tin về cuộc bầu cử ĐBQH khoá XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026.
Có thể nói, mô hình “Tiếng loa thanh niên” được các cấp bộ Đoàn triển khai và nhân rộng hiệu quả từ cuối năm 2020 đến nay là một trong những mô hình hay của tuổi trẻ Bình Định, góp phần vào thành công chung trong Ngày hội của toàn dân.
Bài, ảnh: CHƯƠNG HIẾU