Phụ nữ Hoài Nhơn “tiếp sức” chốt kiểm soát dịch Covid-19
TX Hoài Nhơn hiện có 4 chốt kiểm soát dịch bệnh Covid-19, đặt tại đèo Bình Đê (xã Hoài Châu Bắc), đèo Vĩnh Tuy (phường Tam Quan Bắc), ga Bồng Sơn và cảng cá Tam Quan. Mỗi ngày, phụ nữ trên địa bàn qua lại, nhìn thấy các lực lượng làm việc 24/24 giờ, lắm khi việc nhiều, ai nấy đều ráng làm cho kịp, đến khi xong việc thì đã quá giờ cơm. Thấu cảm thật nhiều, chị em quyết định trích quỹ hội, rồi vận động thêm nguồn lực mang tiền, quà đến thăm hỏi, động viên, trao gửi sự cảm thông, tri ân và mong muốn các lực lượng giữ gìn sức khỏe, bám chốt vững vàng, hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.
Chị Tăng Thị Diện (bìa trái) mang cơm đến tặng các lực lượng làm nhiệm vụ tại chốt đèo Bình Đê.
Hơn ba tuần qua, chị Tăng Thị Diện - hội viên Hội Phụ nữ phường Tam Quan đi vận động gạo, thức ăn ở các chợ rồi tự mình nấu từ 12 - 15 suất cơm trưa, sau đó đóng vô hộp xốp, mang đến chốt đèo Bình Đê tặng lực lượng đang làm nhiệm vụ tại đây. Nổi tiếng là người nấu ăn ngon nên suất cơm của chị Diện luôn được chào đón. Nắm tâm lý mọi người làm việc nhiều, mệt mỏi, trời lại nắng nóng chị Diện chủ động kho, xào, nấu những món ăn đậm đà, nhiều dinh dưỡng. Dù cũng có việc kinh doanh riêng nhưng bất cứ khi nào nhận được đủ gạo, đủ thức ăn là chị gác việc riêng, ưu tiên nấu ngay những bữa cơm nhiều nghĩa tình ấy. Chị Diện chia sẻ, “cuộc chiến” với dịch bệnh Covid-19 không biết khi nào mới chấm dứt. Vậy nên, mỗi người dân tự nâng cao ý thức và góp thêm sức mạnh cho các lực lượng ở tiền tuyến. “Tôi chỉ có thể làm những việc trong khả năng và mong muốn của mình thôi. Sắp tới, tôi sẽ nấu cho lực lượng ở đèo Vĩnh Tuy nữa”, chị Diện nói vậy.
Theo bà Nguyễn Thị Nhung, Chủ tịch Hội LHPN TX Hoài Nhơn, từ ngày 20 - 28.5, phụ nữ một số xã, phường như Hoài Châu Bắc, Hoài Xuân, Tam Quan, Tam Quan Bắc, Hoài Sơn... đã trích quỹ hội, tham gia cùng với Đảng ủy, chính quyền, các hội, đoàn thể của địa phương đến thăm hỏi, động viên, tặng quà cho các lực lượng tại các chốt kiểm soát dịch Covid-19.
“Không chỉ số chị em ở trên địa bàn có các chốt, mà chị em ở các xã, phường xa như Hoài Sơn cũng quyết tâm đồng lòng, chung tay tiếp sức. Nhiều người bỏ tiền túi thêm vào quỹ hội, người buôn bán kinh doanh thì góp hàng hóa và tích cực đi vận động nhà hảo tâm. Qua thống kê sơ bộ, đến nay, tổng giá trị tiền, hàng phụ nữ Hoài Nhơn hỗ trợ các chốt khoảng 20 triệu đồng. Thời gian tới, nhiều cơ sở hội phụ nữ sẽ tiếp tục các hoạt động tiếp sức hỗ trợ chốt”, bà Nhung cho hay.
Bài, ảnh: NGỌC NGA