Mùa xuân trên vùng cao Canh Liên
Xã vùng cao Canh Liên là xã xa nhất, khó khăn nhất của huyện miền núi Vân Canh. Những năm gần đây, Canh Liên đã được Nhà nước quan tâm đầu tư xây dựng nhiều công trình hạ tầng, tạo điều kiện phát triển kinh tế-xã hội. Năm nay người dân Canh Liên ăn Tết vui hơn…
Canh Liên mùa này lạnh thấu xương, nhưng đâu đó chúng tôi vẫn bắt gặp những tia nắng ấm áp của mùa xuân đang về trên những con đường và các công trình mới xây dựng hoàn thành. Ông Sô Lan Tài- nguyên Chủ tịch UBND xã Canh Liên, được điều động về làm Trưởng phòng Dân tộc huyện từ tháng 1.2014, vừa về dự họp Ban chấp hành Đảng ủy xã - cho biết: Tết này đồng bào Bana Canh Liên có nhiều niềm vui lắm, bởi có nhiều công trình hạ tầng mới được đưa vào sử dụng. Như vậy là ước mơ bao đời của người dân Canh Liên về điện, đường, trường, trạm đã trở thành hiện thực. Tết này, bà con còn được nhận gạo đỏ lửa, được các cơ quan, hội-đoàn thể, các tổ chức nhân đạo từ thiện tặng quà; heo gà ăn Tết thì có sẵn trong chuồng nên bà con phấn khởi lắm.
Bây giờ, Canh Liên đã có đường ô tô về trung tâm xã; điện lưới quốc gia đã về tới 4/8 làng, 4 làng còn lại cũng được Nhà nước quan tâm hỗ trợ máy phát điện và dầu để bà con được sử dụng điện. Đầu tháng 1.2014, tuyến đường Canh Thuận đi Canh Liên nối dài, từ trung tâm xã đến làng Kà Nâu, dài 7,3 km, rộng 4 m, tổng kinh phí đầu tư 27 tỉ đồng từ nguồn vốn trái phiếu Chính phủ đã được nghiệm thu, đưa vào sử dụng, tạo điều kiện thuận lợi cho bà con làng Kà Nâu và các làng khác ở xã Canh Liên đi lại thuận tiện và mở ra hướng phát triển kinh tế của bà con, nhất là chăn nuôi bò và trồng rừng nguyên liệu giấy.
Trong năm 2013, từ nhiều nguồn vốn, xã đã đầu tư nâng cấp đường giao thông từ trung tâm xã về làng Chòm, kinh phí 1,5 tỉ đồng; 430 triệu đồng làm mới cống tràn và đường bê tông suối Đắc Ka; 403 triệu đồng làm mới cống tràn và đường bê tông suối Dú; 500 triệu đồng hạ độ dốc và làm đường bê tông dốc Gia Co; 240 triệu đồng làm đường bê tông ở làng Cát. Công trình nước sạch có tổng vốn đầu tư 3,8 tỉ đồng cũng sắp hoàn thành, cung cấp nước sạch cho làng Hà Giao, Kon Lót và làng Kà Xôm mới. Các công trình nói trên sẽ tạo điều kiện cho người dân Canh Liên phát triển kinh tế và làm nên diện mạo mới cho xã vùng cao Canh Liên.
Về sản xuất, năm 2013, tổng diện tích gieo trồng toàn xã đạt 481 ha, trong đó có 221 ha lúa nước và 260 ha rau màu; khai thác và chăm sóc 210 ha rừng trồng, nhận chăm sóc và bảo vệ hơn 7.000 ha rừng phòng hộ và rừng tự nhiên. Đàn bò trên 2.500 con, đàn heo hơn 1.000 con, đàn trâu 200 con, dê hơn 100 con, gia cầm hơn 1.100 con. Tuy đời sống có khá hơn, nhưng do xuất phát điểm thấp nên Canh Liên vẫn còn 480 hộ nghèo và 116 hộ cận nghèo.
Trong dịp Tết này, bà con Canh Liên ăn Tết thật vui. Nhiều làng tổ chức vui Tết tập thể ở nhà rông, tổ chức biểu diễn văn nghệ, thi đấu bóng chuyền và múa cồng chiêng để cầu cho mưa thuận, gió hòa, mùa màng tốt tươi, năm mới khá hơn năm cũ. Chia tay Canh Liên, chúng tôi cảm nhận một mùa xuân no ấm đang về trên vùng rẻo cao này.
HẠNH PHÚC