Kịp thời giải ngân hỗ trợ hộ khó khăn
Phòng Giao dịch Ngân hàng CSXH TX Hoài Nhơn đang khẩn trương giải ngân vốn vay, tạo điều kiện cho hộ vay đầu tư sản xuất, tạo việc làm, vươn lên thoát nghèo.
Nhận vốn vay từ Ngân hàng CSXH vào cuối tháng 5.2021, chị Trương Thị Ánh Ly, 41 tuổi, ở khu phố Lại Khánh Tây, phường Hoài Đức dự kiến sẽ mua thêm vài máy may để mở rộng nhóm may gia công của mình. Hiện nhóm của chị có 3 máy may. Chị Ly kể: “Với 50 triệu đồng từ chương trình vốn vay giải quyết việc làm, tôi sẽ mua vài ba cái máy may đã qua sử dụng nhưng còn dùng tốt. Mình có ít vốn nên phải tính theo đường này mới có thêm được máy móc để phục vụ cho việc nhận hàng gia công”.
Phòng Giao dịch Ngân hàng CSXH TX Hoài Nhơn triển khai giao dịch, giải ngân vốn vay cho hộ vay tại điểm giao dịch xã Hoài Châu Bắc. Ảnh: NGUYỄN MUỘI
Trước chị Ánh Ly, chị Lê Thị Thủy Triều, 41 tuổi, ở thôn An Sơn, xã Hoài Châu cũng từ điểm tựa vốn vay CSXH mà thay đổi cuộc sống. Chồng chị Triều mất sớm do bệnh nặng, một mình chị gánh gồng gia đình nhỏ với 3 đứa con bằng đồng lương công nhân may. Năm 2017, được vay vốn 50 triệu đồng từ Phòng Giao dịch Ngân hàng CSXH thị xã, chị đầu tư mua 3 máy may đã qua sử dụng và hình thành nhóm may gia công tại nhà. Đến năm 2019, hộ chị ra khỏi danh sách hộ nghèo. Năm 2020, chị tiếp tục được tiếp cận vốn vay 100 triệu đồng qua chương trình vay dành cho hộ mới thoát nghèo.
Toàn bộ số tiền này, chị Triều đầu tư mua 3 máy may mới, 1 máy may đã qua sử dụng và mua nguyên phụ liệu. Hiện, nhóm may của chị có 7 thợ tại chỗ và 1 người nhận hàng về nhà làm. Thu nhập của các chị trong nhóm ít nhất là 3,8 triệu đồng/tháng. “Tuy nhiên, đợt dịch Covid-19 này, hàng chậm hẳn. Nếu bình thường chúng tôi gia công khoảng 4.000 đến 5.000 sản phẩm/tháng, thì nay chỉ còn khoảng 2.000 sản phẩm. Thu nhập của mọi người cũng phải giảm bớt, chỉ còn gần 3 triệu đồng/tháng thôi. Nhưng, chúng tôi cùng động viên nhau. Lãi suất vay từ Ngân hàng CSXH rất ưu đãi nên tôi bớt được nỗi lo trong thời điểm này”, chị Triều chia sẻ.
Nhờ vốn vay CSXH, chị Thủy Triều, xã Hoài Châu đã từng bước thoát nghèo, hình thành nhóm may gia công nhỏ tại nhà. Ảnh: NGUYỄN MUỘI
Vốn vay CSXH đã giúp những gia đình như chị Triều vượt qua khó khăn, từng bước xây dựng cuộc sống ổn định. Theo ông Trần Hữu Thảo - Phó Chủ tịch UBND TX Hoài Nhơn, Trưởng Ban đại diện HĐQT Ngân hàng CSXH thị xã - trong giai đoạn đầy biến động bởi ảnh hưởng của dịch Covid-19, nỗi lo tái nghèo của các hộ vừa thoát nghèo khá lớn. Vì vậy, Ban đại diện HĐQT Ngân hàng CSXH TX Hoài Nhơn đã yêu cầu Phòng Giao dịch Ngân hàng CSXH thị xã triển khai giải ngân vốn vay, nhất là đối với hộ nghèo, cận nghèo, hộ mới thoát nghèo, chương trình giải quyết việc làm. Các hội, đoàn thể, các xã phường tích cực phối hợp Phòng Giao dịch để giải ngân đúng tiến độ và đảm bảo các phương án phòng, chống dịch Covid-19 tại các điểm giao dịch.
“Từ đầu năm đến nay, Phòng Giao dịch Ngân hàng CSXH thị xã đã tập trung giải ngân cho 353 lượt hộ hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ mới thoát nghèo vay; cho vay giải quyết việc làm hơn 650 lượt hộ. Để thể hiện sự quan tâm đến vốn vay CSXH, qua đó góp phần giảm nghèo, động viên người dân làm kinh tế, vươn lên trong cuộc sống, đầu năm 2021, UBND thị xã đã trình HĐND thị xã thông qua kế hoạch ủy thác vốn ngân sách thị xã. Năm nay, vốn địa phương ủy thác qua Ngân hàng CSXH là 1,5 tỷ đồng, gấp 2 lần so với năm 2020. Đến nay, Hoài Nhơn đã hoàn thành 100% kế hoạch ủy thác vốn”, ông Thảo trao đổi.
NGUYỄN MUỘI