Khởi tố bắt tạm giam 3 bị can phạm tội cố ý gây thương tích
Ngày 7.2, Công an huyện Tây Sơn cho biết đã khởi tố bắt tạm giam 3 bị can, gồm: Trần Văn Quốc (SN 1995); Trần Văn Phụng (SN 1988) và Trần Thanh Việt (SN 1990) cùng ở thôn Hữu Giang, xã Tây Giang để điều tra về tội “Cố ý gây thương tích.
Do mâu thuẫn từ trước, lúc 09h30 ngày 1.2.2014, khoảng 20 thanh niên thôn Hữu Giang, xã Tây Giang, trong đó có 3 bị can trên kéo tới quán cà phê Xuân Trang ở thôn Thượng Giang 2, xã Tây Giang, huyện Tây Sơn với mục đích tìm đánh Lương Văn Tây (SN 1990, ở thôn Thượng Giang 2, xã Tây Giang). Tại đây, nhóm thanh niên trên không tìm được anh Lương Văn Tây nhưng thấy anh Phan Thanh Thép (SN 1994, ở thôn Thượng Giang 2) cùng 4 người bạn khác đang có mặt trong quán nên vô cớ gây chuyện và sau đó Trần Văn Quốc, Trần Văn Phụng, Trần Thanh Việt đã sử dụng gạch, đá đánh anh Thép. Hậu quả, anh Thép bị bị chấn thương sọ não kín, đang cấp cứu tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Bình Định.
Hiện Công an huyện Tây Sơn đang điều tra mở rộng vụ án nhằm xác định ngoài 3 bị can Trần Văn Quốc, Trần Văn Phụng, Trần Thanh Việt các đối tượng còn lại có hành vi phạm tội hay không để xử lý theo quy định của pháp luật.
Xuân Linh