An Lão: Thành lập và kiện toàn 94 tổ, đội quần chúng tham gia phòng cháy, chữa cháy rừng
Nhằm ngăn chặn có hiệu quả tình trạng cháy rừng trong mùa khô hanh, huyện An Lão vừa thành lập mới và kiện toàn 13 Ban chỉ huy bảo vệ rừng và phòng cháy, chữa cháy rừng (PCCCR) cấp huyện và các xã, thị trấn với 259 thành viên. Đặc biệt huyện đã cho thành lập 94 tổ, đội quần chúng ở cơ sở tham gia công tác PCCCR với 649 người. Bước đầu các thành viên tham gia công tác PCCCR đã được tập huấn một số kiến thức cơ bản về PCCCR và trang bị các dụng cụ cần thiết để tham gia dập lửa khi có cháy rừng xảy ra.
Đi đôi với việc làm trên, huyện An Lão cũng đã ban hành và triển khai đến các tầng lớp nhân dân nhiều văn bản quy định về công tác bảo vệ rừng và PCCCR. Hạt Kiểm lâm huyện phối hợp chặt chẽ với các Hội đoàn thể thành lập các CLB “hội viên, đoàn viên tham gia bảo vệ rừng và PCCCR”; tổ chức tuyên truyền và gắn nhiều biển báo về nguy cơ cháy rừng tại các cửa rừng trọng điểm. Hiện nay huyện An Lão có hơn 46.000 ha rừng tự nhiên và gần 4.900 ha rừng trồng, độ che phủ rừng đạt 72,4%.
HOÀNG NAM QUỐC