Phù Mỹ: Họ đạo An Mỹ tự quản về an ninh trật tự
Thời gian qua, huyện Phù Mỹ đã triển khai xây dựng hàng chục mô hình, điển hình tiên tiến về giữ gìn ANTT cơ sở, phù hợp với đặc điểm tình hình của mỗi địa phương, đơn vị... thu hút đông đảo các tầng lớp nhân dân tham gia, trong đó nổi bật là mô hình “Họ đạo An Mỹ không có tội phạm và tệ nạn xã hội” của xã Mỹ Cát.
Cách đây hơn 6 năm, mô hình này được xây dựng, với sự tham gia của gần 40 hộ giáo dân họ đạo, với nội quy đã được ban quản lý họ đạo thông qua xoay quanh nội dung giáo dân tích cực tham gia và thực hiện tốt các điều răn của Chúa, thực hiện tốt chính sách, pháp luật của Nhà nước.
Để việc thực hiện phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc đạt hiệu quả, Ban chỉ đạo xã Mỹ Cát đã phát huy vai trò các vị chức sắc của giáo xứ, lồng ghép với thực hiện Cuộc vận động Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư. Từ khi xây dựng mô hình đến nay, giáo dân luôn hưởng ứng và tích cực tham gia phong trào với phương châm “Sống phúc âm giữa lòng dân tộc”. Thông qua các buổi hành lễ, cha xứ thường nhắc nhở bà con giáo dân phải chú trọng giáo dục, quản lý, không để các thành viên trong gia đình trộm cắp, rượu chè say sưa, cờ bạc và mắc các tệ nạn xã hội khác, đặc biệt là thực hiện tốt 5 điều đã quy định trong bản cam kết và 10 điều răn của Chúa. Ngoài ra, theo định kỳ, Ban quản lý họ đạo phối hợp với chính quyền địa phương trao đổi thông tin hai chiều để có biện pháp giáo dục con cháu một cách hữu hiệu.
Đối với những trường hợp mắc lầm lỗi, Ban hành giáo mời lên nhà thờ để nhắc nhở, giáo dục và phân công thành viên có uy tín trong họ đạo giúp đỡ cho đến khi người vi phạm được công nhận tiến bộ. Ngoài ra, khi nội bộ giáo dân của họ đạo có xảy ra tranh chấp, mâu thuẫn đều được Ban hành giáo phát hiện giải quyết kịp thời khi vừa mới phát sinh.
Qua thực hiện mô hình “Họ đạo An Mỹ không có tội phạm và tệ nạn xã hội”, nhận thức của giáo dân nơi đây có nhiều chuyển biến tích cực. Đến nay có 100% hộ trong họ đạo đạt gia đình văn hóa, đời sống vật chất, tinh thần của bà con giáo dân được nâng lên đáng kể. Trong toàn họ đạo hiện không có hộ nghèo, nhiều hộ đã khá, giàu. Đã có hàng chục em là con của giáo dân thi đỗ vào các trường ĐH, CĐ; không có em nào trong độ tuổi đi học bỏ học giữa chừng. Và chưa có trường hợp giáo dân nào vi phạm pháp luật.
Việc thực hiện hiệu quả mô hình tự quản về ANTT của họ đạo An Mỹ đã góp phần cho xã Mỹ Cát liên tục từ năm 2005 đến nay được Bộ CA tặng Bằng khen về thành tích xuất sắc trong phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, Ban CA xã 6 năm liền được UBND tỉnh công nhận “Đơn vị quyết thắng”.
VĂN TỐ