Giúp người nghèo vừa là chia sẻ vừa là trách nhiệm
Đó là tâm sự của ông Nguyễn Văn Dư, Giám đốc Công ty TNHH xây dựng Tân Phương (TP Quy Nhơn). Chính vì vậy mà những ngày cuối năm, giáp tết nguyên đán, ông lại bận rộn hơn với những chuyến đi làm từ thiện. Khi thì ông đến một làng chài, khi thì vào trại dưỡng lão, trung tâm nuôi dưỡng trẻ mồ côi, khi thì vào bệnh viện hỗ trợ tiền, gạo cho những bếp ăn tình thương phục vụ bệnh nhân nghèo…
Sau nhiều chặng đường gian truân vất vả với những công việc khác nhau, năm 1985, ông Dư bén duyên với nghề xây dựng và thành lập Công ty TNHH xây dựng Tân Phương. Thời gian qua, công ty ngày càng khẳng định thương hiệu và nhận được sự tín nhiệm từ phía các đối tác qua việc trúng thầu xây dựng nhiều công trình lớn trên địa bàn tỉnh cũng như ở các tỉnh Gia Lai, Phú Yên, Quảng Ngãi…
Là một trong những doanh nghiệp uy tín trên lĩnh vực xây dựng, Công ty TNHH xây dựng Tân Phương luôn chú trọng bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng của người lao động, tôn trọng các đối tác và xem chữ “tín” như là kim chỉ nam trong quá trình làm việc. Người lao động làm việc tại Công ty được tạo điều kiện để phát triển năng lực, được chăm lo về mặt tinh thần và đảm bảo nguồn thu nhập, được đãi ngộ xứng đáng. Nhờ đó, tập thể công nhân viên nơi đây luôn gắn bó và đoàn kết vì sự phát triển của công ty.
Ngoài công việc của Công ty, ông Dư còn dành nhiều thời gian để làm công tác từ thiện. Ông tâm sự: “Làm điều gì đó có ích cho cộng đồng thực sự là tâm niệm của bản thân tôi. Bước qua tuổi 65, nhiều người khuyên tôi nên nghỉ ngơi là vừa. Nhưng mỗi khi đi làm công việc từ thiện, tôi thực sự tìm thấy niềm vui và hạnh phúc, vì được đóng góp một phần công sức cùng với xã hội để chăm lo và giảm bớt phần nào nỗi cơ cực của những số phận kém may mắn trong cuộc sống”. Có lẽ chính những suy nghĩ chân thành ấy đã trở thành động lực giúp ông vượt qua mọi khó khăn, gian nan để tiếp tục làm việc và cống hiến.
Dù ông rất ít nói về những hoạt động từ thiện của Công ty và bản thân nhưng với những đóng góp đó, cá nhân ông Nguyễn Văn Dư được Chính phủ tặng Bằng khen về thành tích trong công tác góp phần vào sự nghiệp xây dựng chủ nghĩa xã hội và bảo vệ Tổ quốc, Bằng “Lao động sáng tạo” của Tổng LĐLĐ Việt Nam… và nhiều giấy khen về thành tích trong công tác từ thiện, nhân đạo của Hội Chữ thập đỏ tỉnh, LĐLĐ tỉnh...
ÁNH NGUYỆT