Cát Hiệp khởi sắc từ xây dựng nông thôn mới
Đầu năm 2013, khi UBND huyện Phù Cát bổ sung Cát Hiệp làm xã điểm xây dựng nông thôn mới (XDNTM) giai đoạn 2011- 2015, xã đã xem đây là cơ hội tốt để đẩy mạnh đầu tư cơ sở hạ tầng, tạo một diện mạo mới cho gương mặt nông thôn của địa phương.
Đoạn kênh mương dẫn nước từ đập Rùng Rình đến Gò Dầu (xã Cát Hiệp) đã được kiên cố hóa. Ảnh: THẾ HÀ
Nhờ XDNTM, Cát Hiệp có điều kiện xây dựng cơ sở hạ tầng, đầu tư phát triển sản xuất để nâng cao thu nhập cho người dân. Chỉ tính riêng năm 2013, nhân dân Cát Hiệp đã tự nguyện đóng góp hơn 1 tỉ đồng và hàng ngàn ngày công, hiến gần 3.200 m2 đất để xây dựng đường giao thông nông thôn và kiên cố hóa kênh mương. Trong số 95 km đường liên xóm, liên thôn, liên xã trên địa bàn Cát Hiệp, đã có hơn 40% được bê tông hóa.
Giao thông nông thôn và các công trình thủy lợi được xây dựng, kiên cố hóa, tạo điều kiện cho Cát Hiệp chuyển đổi cây trồng theo hướng sản xuất hàng hóa, đa cây - đa canh; chủ yếu là cây đậu phụng và dưa hấu, thay cho cây mì, cây khoai lang trước đây; đồng thời thu hẹp diện tích trồng lúa kém hiệu quả, năng suất thấp. Hiện nay, diện tích các loại cây trồng cạn tăng gần gấp 3 lần so với diện tích lúa (1.200 ha/429 ha).
Nhờ áp dụng các tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất nên rất nhiều mô hình mang lại hiệu quả cao. Xã đã xây dựng được cánh đồng mẫu lớn Hội Vân, với gần 51 ha đậu phụng, có 95 hộ nông dân tham gia; năng suất đạt 39 tạ/ha, tăng 6 tạ/ha so với ruộng đối chứng. Kinh tế tăng trưởng góp phần đưa giá trị bình quân 1 ha canh tác đạt 56 triệu đồng, cao hơn 11 triệu đồng so với năm 2010. Năm 2013, Cát Hiệp đã đạt 10/19 tiêu chí NTM; thu nhập bình quân đầu người đạt trên 20,3 triệu đồng/năm, tăng 5,9 triệu đồng so với năm 2012.
Qua gần 3 năm triển khai XDNTM ở Cát Hiệp, tổng nguồn vốn thực hiện hơn 18 tỉ đồng, trong đó Nhà nước hỗ trợ 16,8 tỉ đồng, còn lại do nhân dân đóng góp. Theo kế hoạch, năm 2014 Cát Hiệp phấn đấu hoàn thành thêm 5 tiêu chí: y tế, chợ nông thôn, môi trường, hình thức tổ chức sản xuất, trường học. Năm 2015 hoàn thành 4 tiêu chí còn lại, phấn đấu trở thành xã NTM vào cuối năm 2015.
THẾ HÀ