THỊ TRẤN AN LÃO:
Đưa vào sử dụng kè chống xói lở
Sau 8 tháng thi công (tính từ tháng 6.2013), đến nay công trình kè chống xói lở tại thôn 9, thị trấn An Lão, huyện An Lão đã hoàn thành đưa vào sử dụng (ảnh).
Đây là công trình tài trợ bổ sung Hợp phần 3-Hỗ trợ tái thiết sau thiên tai thuộc Dự án Quản lý rủi ro thiên tai. Công trình kè chống xói lở thị trấn An Lão có tổng chiều dài hơn 293m, được thiết kế mái kè chống xói lở phía bờ hữu sông Nước Đinh bằng tấm bê tông và đá đổ, chân kè khay bằng bê tông đổ tại chỗ, mặt kè đắp đất đầm chặt và trồng cỏ liền mặt; kè có chiều cao 6,9m, cao trình chân kè 11,1m, bề rộng mặt đỉnh kè 4m. Công trình trên tuyến còn có 2 cống tiêu nước và 4 bậc cấp lên xuống mái kè, với tổng kinh phí đầu tư hơn 6 tỉ đồng từ nguồn vốn Ngân hàng Thế giới (WB) và vốn đối ứng của ngân sách địa phương.
Công trình hoàn thành và đưa vào sử dụng đã phát huy tác dụng phòng chống bão lụt, bảo vệ tài sản cho 500 hộ dân trong vùng dự án; tạo hành lang an toàn bảo vệ quỹ đất không bị mất hàng năm do lũ lụt gây ra, góp phần cải tạo môi trường sinh thái, kết hợp giao thông đi lại thuận lợi cho người dân trong khu vực.
Tin, ảnh: HOÀNG NAM QUỐC