An Lão: 19 ha cây trồng cạn vụ Đông Xuân chưa xuống giống
Vụ Đông Xuân 2013-2014, huyện An Lão gieo sạ 1.159,5ha lúa, đạt 100% diện tích kế hoạch, trong đó có 603 ha gieo sạ bằng giống lúa lai. Ngoài ra, các xã, thị trấn trên địa bàn huyện cũng đã trồng trỉa 131 ha bắp, 39,5 ha đậu phụng, 15 ha rau màu, đậu đỗ các lọai. Mặc dù lịch thời vụ đã hết, nhưng qua kiểm tra mới đây, Phòng NN&PTNT phát hiện vẫn còn 19 ha bố trí canh tác cây trồng cạn chưa xuống giống.
Theo giải thích của đồng bào, một số hộ chưa kịp khắc phục sa bồi, thủy phá nên chưa làm đất để xuống giống; nhiều chân đất không chủ động được nước tưới nên nông dân không muốn trồng trỉa theo kế họach vì sợ mất mùa.
Tin, ảnh: HOÀNG NAM QUỐC