Xã đảo Nhơn Châu:
Xây dựng thế trận biên phòng toàn dân vững chắc
5 năm qua (2009-2014), Đảng ủy, chính quyền xã đảo Nhơn Châu thường xuyên quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo các cấp, các ngành, đoàn thể phối hợp tổ chức triển khai có hiệu quả “Ngày Biên phòng toàn dân”.
Là xã đảo, nên cấp ủy, chính quyền xã Nhơn Châu và Đồn biên phòng Nhơn Châu luôn chú trọng phối hợp chặt chẽ và triển khai thực hiện có hiệu quả công tác giữ gìn, bảo vệ chủ quyền, an ninh khu vực biên giới biển, đảo. Theo ông Đặng Văn Khánh, Phó Chủ tịch UBND xã Nhơn Châu, xã và Đồn Biên phòng đã phối hợp tốt trong công tác tuyên truyền, triển khai phong trào bảo vệ an ninh Tổ quốc; phòng chống bão, triều cường, thiên tai; bảo vệ nguồn lợi thủy sản.
Hàng năm, cấp ủy, chính quyền xã phối hợp với Đồn Biên phòng Nhơn Châu xây dựng kế hoạch, nội dung chương trình và thường xuyên tổ chức tuyên tuyền về các chủ trương, đường lối, chính sách, nghị quyết, chỉ thị, quy định của Đảng, pháp luật Nhà nước cũng như chủ trương, quy định của địa phương cho cán bộ, chiến sĩ và nhân dân trên địa bàn. Nội dung tập trung tuyên truyền là về Ngày Biên phòng toàn dân, Luật Biên giới quốc gia, Luật Giao thông đường bộ, Luật Giao thông đường thủy nội địa, Pháp lệnh tín ngưỡng tôn giáo, Pháp lệnh BĐBP, Pháp lệnh về dân quân tự vệ… Qua đó, đã phát huy được sức mạnh tổng hợp của các ban, ngành đoàn thể và nhân dân trên địa bàn xã, tạo chuyển biến tích cực trên tất cả các lĩnh vực, bộ mặt nông thôn ở khu vực biên giới biển có nhiều khởi sắc, đời sống nhân dân nâng lên rõ rệt, quốc phòng - an ninh được tăng cường, củng cố vững chắc.
Ngoài ra, xã cũng chỉ đạo lực lượng công an, quân sự xã phối hợp chặt chẽ với trạm kiểm soát biên phòng trong nắm tình hình địa bàn, tình hình trên biển, quản lý chặt chẽ người, phương tiện, hàng hóa ra vào đảo. Từ đó, chủ động xây dựng kế hoạch đề ra phương án ngăn chặn đấu tranh phòng chống các loại tội phạm.
Trung tá Trương Hoàng Nam, Đồn trưởng Đồn Biên phòng Nhơn Châu, cho biết: Thời gian qua, đơn vị đã phối hợp với xã, lực lượng kiểm ngư tổ chức gần 100 đợt tuần tra, kiểm soát chung trên bộ, trên biển xung quanh đảo, truy bắt, xử lý nhiều phương tiện đánh bắt hải sản trái phép; phối hợp tổ chức triển khai Cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu vực dân cư”; vận động ngư dân thành lập các tổ đoàn kết giúp nhau trong lao động, khai thác thủy hải sản. Bên cạnh đó, hàng trăm lượt cán bộ, chiến sĩ BĐBP phối hợp với các hội, đoàn viên của xã đã giúp hàng trăm ngày công xây dựng nhà đại đoàn kết cho người nghèo, kéo ghe thuyền tránh trú bão, giúp dân khắc phục hậu quả do bão lũ gây ra; nhận đỡ đầu trẻ em mồ côi, nhận giúp đỡ thường xuyên 1 hộ gia đình có công cách mạng, thường xuyên thăm hỏi, tặng quà trẻ em có hoàn cảnh khó khăn vượt khó học giỏi, gia đình chính sách trong địa bàn.
Theo ông Phan Văn Binh, Bí thư Đảng ủy xã Nhơn Châu, ngoài các hoạt động phối hợp, giữa Đồn Biên phòng và chính quyền địa phương thường xuyên qua lại thăm hỏi, động viên, giúp đỡ lẫn nhau, tổ chức giao lưu văn hóa văn nghệ, thể thao, nhất là trong các dịp lễ, tết, ngày kỷ niệm trọng đại, qua đó tăng cường tình cảm, mối quan hệ đoàn kết gắn bó giữa cán bộ, chiến sĩ biên phòng và nhân dân trên đảo, góp phần xây dựng nền biên phòng toàn dân vững mạnh.
PHẠM PHƯƠNG