Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc làm việc với Phó Chủ tịch Hội Nhà báo Việt Nam Phạm Quốc Toàn
(BĐ) - Sáng 19.2, Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc đã có buổi làm việc với Phó Chủ tịch Hội Nhà báo (HNB) Việt Nam Phạm Quốc Toàn. Tham dự buổi làm việc có lãnh đạo Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Sở Thông tin - Truyền thông và các thành viên của Ban Chấp hành HNB tỉnh.
Phát biểu tại buổi làm việc, Phó Chủ tịch HNB Việt Nam Phạm Quốc Toàn cảm ơn Tỉnh ủy, UBND tỉnh đã hết sức quan tâm, chăm lo, tạo điều kiện để HNB tỉnh hoạt động tốt, thông báo với Chủ tịch UBND tỉnh một số vấn đề quan trọng của HNB Việt Nam. Thời gian tới, HNB Việt Nam sẽ tổ chức tổng kết 10 năm thực hiện Chỉ thị số 37-CT/TW ngày 18.3.2014 của Ban Bí thư Trung ương Đảng về tiếp tục nâng cao vai trò, chất lượng hoạt động của HNB Việt Nam trong thời kỳ mới. Bên cạnh đó, sẽ chỉ đạo HNB các cấp tổ chức đại hội theo thời gian thích hợp, hình thức thống nhất trên cả nước. Với HNB Bình Định, thời gian tổ chức đại hội vào khoảng quý IV.2014 hoặc quý I.2015.
Về đề xuất xây dựng website riêng của HNB Bình Định, Giám đốc Sở Thông tin - Truyền thông Nguyễn Chí Cường cho rằng, vấn đề quan trọng là phải chuẩn bị phương án nhân lực, đặc biệt là lực lượng cộng tác viên thường xuyên để đảm bảo duy trì chất lượng nội dung của website. Ủng hộ việc xây dựng website, nhưng ông Phạm Quốc Toàn cũng thống nhất với ý kiến của ông Nguyễn Chí Cường; đồng thời lưu ý HNB Bình Định cần tính toán kinh phí để chi trả cho cộng tác viên, khuyến khích hội viên tham gia để xây dựng một diễn đàn nghề nghiệp thật sự.
Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc đề nghị Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy phối hợp với Sở Thông tin - Truyền thông và HNB tỉnh tham mưu để tổ chức tổng kết 10 năm thực hiện Chỉ thị số 37-CT/TW. Chủ tịch UBND tỉnh bày tỏ ủng hộ việc triển khai thực hiện đề án đào tạo, bồi dưỡng về chính trị, nghiệp vụ cho hội viên. Về đại hội HNB tỉnh, việc tổ chức phải có kế hoạch cụ thể theo hướng dẫn của HNB Việt Nam, kể cả về nội dung chương trình và phương án nhân sự chủ chốt. Về kế hoạch đổi mới Giải Báo chí cấp tỉnh, Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu HNB tỉnh làm việc với các sở, ban, ngành liên quan để có những đề xuất phù hợp với điều kiện của tỉnh và tình hình hoạt động báo chí trong khu vực.
NGUYỄN VĂN TRANG