Hội Chữ thập đỏ phường Bùi Thị Xuân:
Cầu nối nhân đạo của nhiều tấm lòng
Từ năm 2009 đến nay, Hội Chữ thập đỏ (CTĐ) phường Bùi Thị Xuân (TP Quy Nhơn) đã giúp đỡ kịp thời trên 3.000 đối tượng khó khăn với số tiền trên 1,8 tỉ đồng. Với tinh thần trách nhiệm đối với cộng đồng, Hội đã có nhiều hình thức trợ giúp phù hợp mang lại lợi ích thiết thực cho người cần giúp đỡ.
Xót thương hoàn cảnh của hai chị em Nguyễn Lê Gia Linh (tổ 5, KV 8, phường Bùi Thị Xuân, cha và mẹ mất trong một tai nạn), nhiều nhà hảo tâm đã ủng hộ từ tiền đi xe buýt đến trường đến hỗ trợ tiền ăn hàng tháng để hai chị em được tiếp tục cắp sách đến trường. Đến nay, Linh và cậu em đều là sinh viên đại học. Nói về sự giúp đỡ của những nhà hảo tâm, Linh bày tỏ: “Chị em con cảm ơn những tấm lòng hảo tâm, nhất là mấy cô chú ở Hội CTĐ phường đã giúp đỡ trong nhiều năm qua”.
Gia đình bà Cao Thị Hoa (ở tổ 4, KV6) cũng có hoàn cảnh hết sức bi đát khi bà bị ung thư vú, chồng lại bị ngớ ngẩn sau một tai nạn giao thông. Nhờ sự hỗ trợ kịp thời của những tấm lòng hảo tâm mà sau 8 lần hóa trị, đến nay bệnh của bà đã thuyên giảm nhiều. “Thời gian qua, nếu không nhận được sự hỗ trợ kịp thời và thiết thực của các nhà hảo tâm thông qua cầu nối của Hội CTĐ phường, tôi khó lòng sống nổi”- bà Hoa xúc động nói.
Đây chỉ là 2 trong số rất nhiều hoàn cảnh khó khăn đã được trợ giúp kịp thời để vượt qua ngặt nghèo. Để làm được việc này, không thể thiếu sự hoạt động nhiệt tình của những người làm công tác Hội CTĐ ở phường với nhiều hình thức vận động đa dạng và phong phú. Thông qua việc thực hiện “mỗi tổ chức, mỗi cá nhân là một địa chỉ nhân đạo”, phong trào đã nhận được sự hưởng ứng rất nhiệt tình của cán bộ, hội viên, các tình nguyện viên và đông đảo nhà hảo tâm. Từ phong trào này, từ năm 2009 đến nay đã có 3.133 hộ được giúp đỡ, trong đó 335 hộ nghèo, 99 hộ cận nghèo với số tiền trên 1,8 tỉ đồng. Hội đã có nhiều hình thức trợ giúp phong phú và phù hợp, mang lại lợi ích thiết thực cho người hưởng lợi, như: tặng quà, làm sổ tiết kiệm, giúp khám chữa bệnh.
Bà Trương Thị Kim Vui, Chủ tịch Hội CTĐ phường Bùi Thị Xuân, chia sẻ: “Chúng tôi luôn mang cái tâm thiện nguyện của mình để làm cầu nối những nhà hảo tâm với những hoàn cảnh cần giúp đỡ. Để hoạt động của Hội tiếp tục phát huy hiệu quả, chúng tôi sẽ tiếp tục bám sát đời sống nhân dân, tăng cường thu hút tài trợ của các doanh nghiệp, nhà hảo tâm, quyết tâm xây dựng Hội ngày càng vững mạnh, chuyên nghiệp để trở thành cầu nối tin cậy của mọi tấm lòng”.
NHẬT LINH