Cần xử lý nghiêm những kẻ côn đồ
Trong nửa tháng qua, người dân thôn Trường Thạnh, xã Cát Tiến, Phù Cát rất bức xúc về hành vi của nhóm côn đồ đã gây ra tại địa phương trong đêm 7.2 (mùng 8 Tết Giáp Ngọ). Bà con ở đây đang mong chờ các cơ quan pháp luật huyện Phù Cát xử lý nghiêm những kẻ càn quấy này để răn đe, giáo dục chung nhằm góp phần phòng, chống các hành vi vi phạm trong thanh thiếu niên.
Vụ việc bắt đầu vào lúc 19 giờ ngày 7.2, từ việc Nguyễn Ngọc Anh (SN 1995, ở thôn Trường Thạnh, xã Cát Tiến) điều khiển mô tô đi chơi về nẹt pô, lạng lách trên đường. Bà con có nhà ở hai bên đường bất bình, lên tiếng phản ứng hành vi của Nguyễn Ngọc Anh thì bị Anh dọa đánh.
Không chỉ đe dọa suông, Nguyễn Ngọc Anh còn gọi điện thoại rủ Nguyễn Kế Hưng (SN 1994, ở thôn Phương Thái, xã Cát Tiến) đến đánh những người phê phán y. Nguyễn Kế Hưng nhận lời và rủ Trần Phúc Thiện (SN 1995, ở thôn Phú Kim, xã Cát Trinh), Trần Văn Điệp (SN 1992, ở thôn Chánh An, xã Cát Hanh) và 2 cô gái ở xã Cát Tiến đang đi chơi trong nhóm cùng đến thôn Trường Thạnh giúp Nguyễn Ngọc Anh. Đến nơi, Hưng mở cốp xe mô tô lấy ra một con dao và tìm người gây chuyện với Nguyễn Ngọc Anh để đánh. Bà con thấy nhóm thanh niên này hung hăng, lại có dao trên tay nên gọi điện báo cho ông Hồ Ngọc Vui, CA thôn Trường Thạnh, đến ngăn chặn. Khi ông Vui đến, Hưng, Anh và nhóm thanh niên đi cùng không những không nghe mà còn thách thức, đe dọa lại nên bị bà con ở đây đuổi đánh phải bỏ chạy.
Sau khi chạy ra khỏi địa phận thôn Trường Thạnh, Nguyễn Kế Hưng gọi điện cho em ruột là Nguyễn Kế Phát (SN 1996) và Phát rủ số thanh niên đang đi chơi trong nhóm gồm Trịnh Hưng Tân (SN 1994), Quách Quốc Tín (SN 1997), Nguyễn Văn Đoàn (SN 1991) và Lê Thoàng (SN 1995) cùng ở xã Cát Hưng kéo đến giúp Hưng. Khi đi, Phát, Tín, Tân cầm theo 4 vỏ chai bia Sài Gòn và mỗi người 1 khúc cây.
Đến thôn Trường Thạnh, thấy một số người dân ngồi chơi dọc đường, các đối tượng trên dùng vỏ chai bia tấn công làm họ phải bỏ chạy vào nhà đóng kín cửa. Ông Mai Châu (SN 1965) không kịp vào nhà, bị nhóm Phát, Tín, Tân đuổi theo ném vỏ chai bia trúng đầu gây thương tích. Ông Châu ôm vết thương chạy vào nhà ông Trần Xuân Lộc (SN 1980) ở gần đó để trốn. Phát đuổi theo đến nơi thì ông Lộc đã đóng kín cửa nên dùng cây đập vỡ 2 tấm kính cửa ra vào nhà ông Lộc. Khi quay ra, thấy 2 xe mô tô của ông Nguyễn Thanh Phong và ông Bùi Văn Tiên dựng bên lề đường, Phát đã đạp ngã và dùng cây đập phá làm 2 chiếc xe hư hỏng nặng.
Vụ việc đã được CA xã Cát Tiến điều tra, lập hồ sơ ban đầu và chuyển cho CA huyện Phù Cát tiếp tục điều tra, xử lý theo thẩm quyền. Không chỉ người dân thôn Trường Thạnh, xã Cát Tiến mà nhiều người ở các địa phương trong khu vực khi nghe nói đến vụ việc xảy ra trên đều bất bình và mong muốn các cơ quan pháp luật xử lý nghiêm các đối tượng có hành vi coi thường pháp luật nêu trên để làm gương cho kẻ khác.
BẢO VĂN