TP QUY NHƠN:
Tăng cường giải ngân các chương trình tín dụng ưu đãi
(BĐ) - Ngày 26.2, UBND TP Quy Nhơn tổ chức Hội nghị tổng kết công tác cho vay hộ nghèo và các đối tượng chính sách khác trên địa bàn năm 2013 và phương hướng nhiệm vụ năm 2014.
Năm qua, Ngân hàng CSXH tỉnh và chính quyền địa phương, Hội đoàn thể nhận ủy thác, các Tổ tiết kiệm và vay vốn của 21 phường, xã đã giải ngân hơn 12,2 tỉ đồng cho 599 hộ nghèo vay vốn nhằm ổn định cuộc sống; giải ngân hơn 7,7 tỉ đồng tạo điều kiện cho 775 học sinh, sinh viên yên tâm học tập. Ngoài ra, còn giải ngân 5,1 tỉ đồng vốn giải quyết việc làm cho 372 hộ, tạo việc làm mới cho 519 người lao động; hỗ trợ 340 hộ vùng khó khăn vay vốn sản xuất kinh doanh với tổng số tiền hơn 8 tỉ đồng; giúp 269 hộ cận nghèo vay vốn với số tiền 5,4 tỉ đồng; giúp 68 hộ vay vốn theo chương trình nước sạch và vệ sinh môi trường với tổng số tiền giải ngân là 272 triệu đồng…
Năm 2014, Ngân hàng CSXH tỉnh tăng cường giải ngân các chương trình tín dụng theo chỉ tiêu kế hoạch đã giao, phấn đấu dư nợ tăng trưởng từ 3-5% so với năm 2013; tiếp tục củng cố và kiện toàn các điểm giao dịch xã, Tổ tiết kiệm và vay vốn theo mô hình mẫu; tăng cường công tác kiểm tra khắc phục những sai sót và đẩy mạnh tuyên truyền giúp đối tượng chính sách tiếp cận với các chương trình tín dụng ưu đãi…
N.MUỘI