Tây Sơn: Triển khai nhiều giải pháp phát triển kinh tế
Huyện Tây Sơn triển khai thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội năm 2014 trong bối cảnh tình hình còn nhiều khó khăn, thách thức, nhất là tiềm lực nền kinh tế của huyện còn hạn chế, sức cạnh tranh của hàng hóa còn thấp, cơ sở hạ tầng thiếu đồng bộ, thu hút đầu tư chưa nhiều… Do đó, để thực hiện thắng lợi Nghị quyết HĐND tỉnh, Nghị quyết của Huyện ủy Tây Sơn về kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội và dự toán ngân sách năm 2014, ngay từ đầu năm, UBND huyện đã tập trung chỉ đạo, điều hành, tổ chức thực hiện các giải pháp phát triển kinh tế trên địa bàn huyện.
Trước hết, huyện tập trung tháo gỡ khó khăn, vướng mắc, tạo điều kiện cho các doanh nghiệp trên địa bàn phát triển sản xuất kinh doanh, mở rộng thị trường, đẩy mạnh sản xuất công nghiệp - tiểu thủ công nghiệp, nhất là các sản phẩm chủ lực như gỗ, đá, đường RS, may mặc và các sản phẩm mà thị trường trong nước và xuất khẩu đang có nhu cầu. Bên cạnh đó, giải quyết nhanh các thủ tục hành chính, nhất là về thuế, đất đai…; đẩy nhanh tiến độ xây dựng hạ tầng tại các cụm công nghiệp, đồng thời tập trung chỉ đạo giải quyết việc các doanh nghiệp, đơn vị đã nhận đất nhưng không đầu tư sản xuất kinh doanh theo quy định. Tăng cường công tác quảng bá, xúc tiến kêu gọi đầu tư vào các cụm công nghiệp.
Về sản xuất nông nghiệp, huyện chỉ đạo ngành chức năng tăng cường tuyên truyền, vận động nông dân tiếp tục thực hiện chuyển đổi cơ cấu cây trồng, mùa vụ, phát triển sản xuất gắn với xây dựng nông thôn mới. Tổ chức thực hiện các cơ chế chính sách để giữ và sử dụng hiệu quả đất lúa và phát triển các vùng sản xuất chuyên canh, chăn nuôi quy mô lớn. Ưu tiên nguồn lực và huy động toàn xã hội tham gia thực hiện có hiệu quả Chương trình xây dựng nông thôn mới. Khuyến khích đầu tư phát triển sản xuất kinh doanh ở khu vực nông thôn, nhất là các ngành sử dụng nhiều lao động để chuyển dịch cơ cấu lao động, giải quyết việc làm, tăng thu nhập, cải thiện cuộc sống của người dân. Thúc đẩy phát triển các điểm thương mại, dịch vụ ở các thị trấn, thị tứ. Nâng cao chất lượng các ngành dịch vụ, trong đó chú trọng nâng cao chất lượng dịch vụ du lịch, đa dạng hóa các sản phẩm du lịch nhằm thu hút khách tham quan…
Ngoài các giải pháp trên, theo ông Tạ Xuân Chánh, Chủ tịch UBND huyện Tây Sơn, năm 2014 này huyện Tây Sơn sẽ tập trung đẩy mạnh thực hiện dự án trọng điểm của huyện là hoàn thành xây dựng và phát triển khu đô thị tại ngã 3 quốc lộ 19 đường Nguyễn Huệ, thị trấn Phú Phong. Dự án này hoàn thành đưa vào sử dụng sẽ hình thành nên một khu đô thị mới, tạo điểm nhấn quan trọng cho việc phát triển thị trấn Phú Phong từ đô thị loại V lên đô thị loại IV và thị xã trong tương lai.
HOÀNG CHI
Tỉnh Bình Định muốn phát triển phải mở hướng thông lên vùng Tây Nguyên rộng lớn, nam Lào, đông bắc Campuchia, Thái Lan. Mà Phú Phong là cửa ngõ của tỉnh Bình Định ở phía Tây. Tập trung nâng cấp quốc lộ 19, xây dựng các chợ đầu mối, trung tâm công nghiệp dọc quốc lộ này (là vùng mà đất đai còn rộng, cư dân thưa), trong khi dọc quốc lộ 1 không thể triển khai các dự án quy mô lớn được.
Tôi đồng ý với 2 bạn. Tôi chưa thấy cái thị xã nào rời rạc như An Nhơn, bộ mặt đô thị quá xấu, không khác gì cái thị trấn Bình Định nhiều năm trước. Trong khi Phú Phong rất sạch, đẹp, đầu tư bài bản.
Phú Phong lớn, sạch, đẹp hơn Bình Định.
Tôi đã đi đến Tây Sơn và An Nhơn nhiều, và tôi có kết luận rằng: Tây Sơn xứng đáng là thị xã trước An Nhơn! Bởi huyện Tây Sơn có bộ mặt đô thị đẹp, sầm uất và thoáng hơn nhiều so với An Nhơn. Các bạn đến An Nhơn thấy gì khang trang hơn, ngoài duy nhất cái "cổng thành" và tuyến đường chạy qua trụ sở UBND thị xã. Tuyến phố thứ hai thì luôn nhếch nhác bởi tình trạng họp chợ lấn đường thường xuyên. Và đến An Nhơn bạn luôn có cảm giác mất trật tự ATGT, khi đi trên đường quốc lội 1A để vào các đường chính của thị xã... Trong khi đó, Tây Sơn đã có sẵn những con đường đẹp, rộng, quy hoạch bài bản, có bảo tàng, có SVĐ đàng hoàng, có cầu lớn bắc qua sông trong lòng đô thị, có cây xanh bóng mát...và không bị tuyến quốc lộ "phiền nhiễu"...Cho nên, Tây Sơn cần cố gắng đạt thêm các tiêu chí khác để nhanh chóng vươn lên thành thị xã, thi đua với thị xã An Nhơn !