Cố gắng truy vết, xét nghiệm thần tốc
(BĐ) - Chiều 1.7, Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Phi Long đến thăm lực lượng tham gia chống dịch tại Trạm Y tế phường Tam Quan, TX Hoài Nhơn; kiểm tra điểm xét nghiệm test nhanh Covid-19 tại Công ty TNHH Sản xuất thương mại và Dịch vụ Thiên Phát (Lô 1 Cụm Công nghiệp Hoài Tân) và điểm xét nghiệm test nhanh Covid-19 theo yêu cầu tại Trạm Y tế phường Hoài Thanh Tây.
Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Phi Long thăm lực lượng làm nhiệm vụ tại Trạm y tế phường Tam Quan. Ảnh: KIM LOAN
Lực lượng y tế làm việc tại Trạm Y tế phường Tam Quan có 60 người, trong đó có lực lượng hỗ trợ từ Trung tâm Y tế của các huyện: An Lão, Phù Mỹ, Hoài Ân, Tuy Phước, Vĩnh Thạnh và Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh, BVĐK khu vực Bồng Sơn, Sở Y tế. Với quyết tâm dập dịch trong thời gian sớm nhất, lực lượng y tế đang khẩn trương triển khai công tác truy vết và xét nghiệm nhanh trên địa bàn TX Hoài Nhơn. Nhân dịp này, Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Phi Long đã trao quà cùng 50 triệu đồng cho lực lượng đang thực hiện nhiệm vụ tại Trạm Y tế phường Tam Quan.
Điểm xét nghiệm nhanh Covid-19 đối với người dân tại các phường Tam Quan Bắc, Tam Quan Nam, Tam Quan và Hoài Hảo. Ảnh: KIM LOAN
Điểm xét nghiệm test nhanh Covid-19 theo yêu cầu tại Trạm Y tế phường Hoài Thanh Tây bắt đầu hoạt động từ chiều 1.7, đến 18 giờ cùng ngày, có 43 trường hợp yêu cầu xét nghiệm, chủ yếu là các lái xe đường dài của tỉnh Bình Định và Quảng Ngãi.
Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Phi Long biểu dương TX Hoài Nhơn đã linh hoạt ứng phó với diễn biến của dịch bệnh, kịp thời và khẩn trương xử lý các ca nghi nhiễm; đồng thời đánh giá cao vai trò xung kích của Sở Y tế cũng như đội ngũ y, bác sĩ của tỉnh trong phòng, chống dịch. Chủ tịch UBND tỉnh chúc lực lượng y tế mạnh khỏe, tiếp tục thực hiện tốt nhiệm vụ với phương châm “truy vết thần tốc, xét nghiệm thần tốc” để nhanh chóng khoanh vùng dập dịch, không để dịch bệnh lây lan trên diện rộng.
Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Phi Long kiểm tra điểm xét nghiệm nhanh Covid-19 tại Công ty TNHH Sản xuất thương mại và Dịch vụ Thiên Phát. Ảnh: KIM LOAN
Bên cạnh đó, Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Phi Long đề nghị TX Hoài Nhơn đẩy nhanh tiến độ truy vết và tiến hành xét nghiệm nhanh cho các đối tượng có nguy cơ cao, công nhân của các công ty, xí nghiệp. Đồng thời, đồng chí Nguyễn Phi Long chia sẻ những bất tiện, khó khăn của người dân và khẳng định sẽ dốc toàn tâm, toàn lực trong thời gian ngắn nhất ngăn chặn thành công dịch Covid-19 trên địa bàn thị xã.
Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu lãnh đạo TX Hoài Nhơn phải đảm bảo trang thiết bị, vật tư cần thiết cho công tác truy vết và xét nghiệm nhanh; đảm bảo nhu yếu phẩm cần thiết để phục vụ người dân trong các khu vực hạn chế ra vào. Cùng với đó, Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị người dân tiếp tục thực hiện tốt các biện pháp phòng, chống dịch; hợp tác, hỗ trợ, chia sẻ với lực lượng y tế để nhanh chóng hoàn thành công tác xét nghiệm sàng lọc trên địa bàn thị xã.
THẢO KHUY