Kỷ niệm 25 năm Ngày Biên phòng toàn dân và 55 năm Ngày truyền thống Bộ đội Biên phòng
(BĐ) - Sáng 28.2, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng (BĐBP) tỉnh đã tổ chức gặp mặt chào mừng kỷ niệm 25 năm Ngày Biên phòng toàn dân (3.3.1989 - 3.3.2014) và 55 năm Ngày truyền thống Bộ đội Biên phòng (3.3.1959 - 3.3.2014). Phó Chủ tịch UBND tỉnh Mai Thanh Thắng, cùng lãnh đạo các sở, ban, ngành; các đồng chí nguyên là cán bộ an ninh vũ trang, lãnh đạo BĐBP tỉnh qua các thời kỳ đã đến dự.
Ôn lại truyền thống 55 năm của BĐBP, đại tá Trương Minh Cường, Chỉ huy trưởng BĐBP tỉnh, nhấn mạnh: Lực lượng an ninh vũ trang trước kia, nay là BĐBP đã không quản ngại khó khăn, vượt qua thử thách và không ngừng lớn mạnh. Dù bất kỳ hoàn cảnh nào, người lính Biên phòng luôn nhận rõ trách nhiệm chính trị, trung thành vô hạn trước Đảng, nhân dân, trước yêu cầu bảo vệ chủ quyền an ninh biên giới Tổ quốc…
Phát biểu tại Lễ kỷ niệm, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Mai Thanh Thắng đã biểu dương những thành tích xuất sắc mà các thế hệ cán bộ, chiến sĩ BĐBP Bình Định đạt được thời gian qua. Để tiếp tục hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ bảo vệ chủ quyền an ninh biên giới khu vực biển của tỉnh trong thời gian tới, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Mai Thanh Thắng đề nghị: BĐBP tỉnh tiếp tục làm tốt công tác phổ biến, tuyên truyền nội dung “Ngày Biên phòng toàn dân” trong các tầng lớp nhân dân và quán triệt, triển khai thực hiện có hiệu quả các Nghị quyết của Đảng, chương trình hành động của Tỉnh ủy về thực hiện “Chiến lược bảo vệ Tổ quốc, chiến lược an ninh quốc gia trong tình hình mới”, Luật Biên giới quốc gia và Nghị định 161/2003/NĐ-CP của Chính phủ về Quy chế khu vực biên giới biển, nhằm xây dựng khu vực phòng thủ của tỉnh ngày càng vững chắc; đẩy mạnh công tác xây dựng xã, phường biên phòng vững mạnh toàn diện, gắn xây dựng nền biên phòng toàn dân trong thế trận quốc phòng toàn dân và thế trận an ninh nhân dân…
Dịp này, 72 cá nhân đã có nhiều đóng góp trong sự nghiệp bảo vệ chủ quyền an ninh biên giới và xây dựng, phát triển lực lượng BĐBP vững mạnh trên địa bàn tỉnh đã được trao Kỷ niệm chương “Vì chủ quyền an ninh biên giới Tổ quốc”.
NGUYỄN PHÚC