Giãn thời gian xử phạt xe chở dăm “đôn” thùng sau ngày 31.7
Ông Nguyễn Quả, Chánh Thanh tra Sở GTVT tỉnh, cho biết, trên địa bàn TP Quy Nhơn ước có 150 đầu xe tải với khoảng 650 thùng hàng các loại đang hoạt động. Sau khi xe được kiểm định, hầu hết các chủ doanh nghiệp vận tải đã cho tháo thùng hàng nguyên thủy của xe tải để thay vào đó là các thùng hàng đã được “đôn” kích thước nhằm chở nhiều hàng hơn. Chỉ trong tháng 2.2014, qua kiểm tra, thanh tra Sở GTVT đã phát hiện, xử phạt 20 lượt phương tiện chở hàng quá tải với tổng số tiền 125 triệu đồng. Tuy nhiên, sau đó, các chủ doanh nghiệp vận tải “kêu ca”, cho rằng bị “xử ép”. Vì vậy, Sở GTVT đã chủ trì cuộc họp, mời 4 doanh nghiệp vận tải cùng các cơ quan, địa phương có liên quan để bàn về việc xử lý xe chở hàng quá tải trọng. Tại cuộc họp, các chủ doanh nghiệp đã cam kết sẽ thực hiện chuyển đổi các thùng chở hàng đã được đôn kích thước trở về hiện trạng ban đầu theo đúng quy chuẩn.
Theo đề nghị của Sở GTVT, ngày 25.2, UBND tỉnh đã có văn bản đồng ý lùi thời gian xử phạt xe tải vận chuyển dăm gỗ qua cảng Quy Nhơn quá tải trọng đến ngày 31.7.2014, nhằm tạo điều kiện cho các chủ doanh nghiệp vận tải cải tạo lại các thùng vận chuyển hàng rời về kích thước quy định, không được thay đổi kích thước, kiểu dáng thùng xe. Việc cải tạo thùng hàng phải được cơ quan chức năng cho phép.
Vào thời điểm này, dọc đường Trần Hưng Đạo (Quy Nhơn), trên tuyến QL19, hàng đoàn xe tải chở dăm gỗ keo, bạch đàn rầm rập chạy về phía cảng Quy Nhơn và ngược lại. Những thùng hàng rời cồng kềnh, lắc lư như chực trượt ra khỏi xe, ập xuống đường, bởi những sợi xích sắt dường như không đủ lực níu giữ thùng hàng cồng kềnh và quá tải.
Dù chưa gây ra hậu quả nghiêm trọng chết người nhưng thực tế đã có những vụ thùng hàng đứt xích rớt xuống đường; hoặc những vụ xe tải lật chổng vó bởi những thùng hàng đằng sau quá tải trọng, gây bất an cho người đi đường.
Hy vọng, sau ngày 31.7.2014, người dân Quy Nhơn nói riêng và sống dọc các tuyến có nhiều loại xe này chạy qua sẽ không còn phải thấy cảnh các thùng hàng rời lắc lư chực rớt xuống đường vì quá tải. Nếu còn tiếp diễn, mong các cơ quan chức năng phải xử nghiêm, đừng vì lý do nào khác mà “nương nhẹ” gây mất trật tự ATGT.
NGUYỄN SƠN