Công an xã Ân Hữu:
Nhanh chóng làm rõ vụ trộm
Khoảng 15 giờ 30 phút ngày18.2, ông Liễu Vạn Năng (SN 1965, ở thôn Xuân Sơn, xã Ân Hữu, Hoài Ân) phát hiện có dấu kẻ gian đã vào quầy hàng tạp hóa nhà mình cạy tủ trộm cắp. Sau khi kiểm tra, ông Năng xác định hàng hóa và tiền mặt bị mất trị giá 6,52 triệu đồng.
Nhận được tin báo của gia đình ông Năng, CA xã Ân Hữu khẩn trương xác minh và cử cán bộ bảo vệ hiện trường, đồng thời báo cáo nhanh cho CA huyện Hoài Ân xin ý kiến chỉ đạo.
Tập hợp các nguồn tài liệu thu thập được, CA xã Ân Hữu nhận định, vụ trộm xảy ra trước khi ông Năng phát hiện khoảng từ 30 phút đến 1 giờ và thủ phạm có thể là người ở cùng thôn hoặc các địa phương lân cận. Đồng thời, theo báo cáo của người bị hại, ngoài tiền mặt, hàng hóa bị mất đều là thứ dễ cất giấu, dễ tiêu thụ, CA xã Ân Hữu nhận định, nhiều khả năng kẻ trộm không phải là đối tượng trộm chuyên nghiệp, khi đi qua tiệm tạp hóa của ông Năng thấy vắng người nên nhất thời nảy sinh ý định và thực hiện hành vi trộm cắp.
Theo hướng nhận định đó, qua sàng lọc các nguồn tin do quần chúng cung cấp, đến tối cùng ngày, CA xã Ân Hữu tập trung nghi vấn vào đối tượng Nguyễn Thị Thu Vân, ở Phú Văn I, xã Ân Hữu. Tiếp tục củng cố chứng cứ, lúc 20 giờ 30 phút hôm đó, CA xã Ân Hữu quyết định triệu tập đối tượng để đấu tranh.
Tại CA xã Ân Hữu, lúc đầu Nguyễn Thị Thu Vân quanh co, nhưng sau đó đành khai nhận hành vi phạm tội. Theo đó, khoảng 15 giờ ngày 18.2, Vân có việc đi ngang qua tiệm tạp hóa của ông Liễu Vạn Năng, thấy cửa mở, bên trong không có ai, xung quanh vắng người nên đã bước vào mở tủ bán hàng lấy 2,786 triệu đồng, 4 USD (2 tờ) và một số thẻ cào điện thoại di động trị giá 3,65 triệu đồng, mang về nhà cất giấu.
Xác minh lời khai của Nguyễn Thị Thu Vân, CA xã Ân Hữu đã thu giữ toàn bộ số tài sản, tiền mặt bị trộm cắp và lập hồ sơ ban đầu chuyển đối tượng, tang vật cho CA huyện Hoài Ân tiếp tục điều tra, xử lý theo thẩm quyền.
THÁI VĂN
Chúng tôi hoan hô tinh thần làm việc vì dân của các anh! Việc điều tra, phá an của công an xã như vậy là quá nhanh và quá tài! Bởi vì, thực tế, với nhiều cơ quan công an khác trong tỉnh, nhất là công an phường ở thành phố Quy Nhơn, những vụ trộm như vậy hầu như người mất trộm không mong gì có kết quả. Không biết là họ "bó tay" hay vì họ cho rằng giá trị tài sản mất ít quá nên không muốn làm ? Nhiều vụ chỉ có kết quả khi tình cờ bắt được tên cướp, tên trộm và hắn khai ra đã trộm cắp ở đâu đó ...!Hoan hô các anh một lần nữa, vì chúng tôi chợt nhớ rằng: lương của các anh cũng ít lắm, điều kiện làm việc thiếu thốn so với công an vùng thành thị. Vậy mà các anh tài giỏi hơn ! Khen hay !