Đẩy mạnh công tác đào tạo nguồn nhân lực du lịch
(BĐ) - Căn cứ chức năng, nhiệm vụ và nhằm đáp ứng yêu cầu phát triển của DL Bình Định, Trung tâm Thông tin xúc tiến DL Bình Định (thuộc Sở VH-TT&DL) vừa phối hợp với Trường Cao đẳng Thương mại Đà Nẵng thông báo chiêu sinh các lớp Nghiệp vụ DL: Kỹ năng quản trị khách sạn, nhà hàng (khóa học 3 tháng), Kỹ thuật phục vụ buồng (2 tháng), Kỹ thuật phục vụ bàn - bar (2 tháng). Các lớp nói trên dành cho học viên (HV) có bằng tốt nghiệp THPT - THCS. Lớp hướng dẫn viên (HDV) DL (2 tháng) dành cho HV có bằng tốt nghiệp trung cấp, cao đẳng ngành DL nhưng không phải chuyên ngành hướng dẫn DL; HV có bằng tốt nghiệp đại học trở lên thuộc khối kinh tế, khoa học xã hội, ngoại ngữ. Thời gian mở lớp dự kiến vào cuối tháng 3.2014. Địa điểm học tại TP Quy Nhơn. Sau khi hoàn thành khóa học, HV được cấp chứng chỉ đào tạo của Trường Cao đẳng Thương mại Đà Nẵng.
Trung tâm Dạy nghề DL và Xuất khẩu lao động Bình Định (489 An Dương Vương - TP Quy Nhơn) cũng vừa thông báo chiêu sinh các lớp: Quản trị khách sạn - nhà hàng, Kỹ thuật chế biến món ăn, HDV DL, Nghiệp vụ nhà hàng, Nghiệp vụ lễ tân, Kỹ thuật pha chế đồ uống, Tiếng Nhật giao tiếp và xuất khẩu lao động. Thời gian đào tạo 3 tháng, bắt đầu từ tháng 3.2014. HV tốt nghiệp được cấp chứng chỉ nghề, được giới thiệu việc làm tại các nhà hàng, khách sạn, cơ sở DL trong và ngoài tỉnh.
Tin, ảnh: NGUYÊN VŨ