Triển khai tiêm phòng bệnh lở mồm long móng cho đàn gia súc
(BĐ) - Theo thông tin từ Sở NN-PTNT, bên cạnh việc đẩy mạnh công tác phòng chống dịch cúm gia cầm, từ ngày 1.3, tỉnh ta triển khai đồng loạt tiêm vác-xin phòng bệnh lở mồm long móng (LMLM) đợt 1 trên đàn trâu, bò và heo. Đợt tiêm phòng lần này sẽ được thực hiện đến ngày 30.3, phấn đấu tỉ lệ trâu, bò được tiêm phòng đạt từ 85% tổng đàn trở lên; không có thôn, làng đạt tỉ lệ tiêm phòng dưới 80%. Riêng đối với đàn heo, đối tượng được tiêm phòng đợt này là heo nái sinh sản và heo đực giống trong diện tiêm. Cũng trong thời gian này, tỉnh ta triển khai tiêm vác-xin phòng các bệnh dịch tả, tụ huyết trùng, phó thương hàn cho đàn heo. Khi các loại dịch bệnh nói trên không xuất hiện sẽ góp phần hạn chế nguy cơ dịch bệnh heo tai xanh tái phát.
T.SỸ