Ban Dân tộc HĐND tỉnh khảo sát hiện tượng kết hôn trước tuổi ở huyện Vĩnh Thạnh
Sáng 3.3, Đoàn công tác của Ban Dân tộc - HĐND tỉnh do ông Đinh Yang King làm trưởng đoàn đã làm việc với UBND huyện Vĩnh Thạnh nhằm khảo sát hiện tượng đồng bào dân tộc thiểu số tổ chức kết hôn trước tuổi cho con em.
Đoàn đã nghe lãnh đạo huyện báo cáo khái quát về tình hình đời sống kinh tế - xã hội, phong tục tập quán của đồng bào dân tộc thiểu số trên địa bàn huyện. Theo lãnh đạo huyện Vĩnh Thạnh, mặc dù có tình trạng tảo hôn nhưng đây chỉ là những trường hợp cá biệt, việc kết hôn trước tuổi của phụ nữ các dân tộc thiểu số trên địa bàn huyện nguyên nhân chủ yếu là do sự thiếu quan tâm giáo dục của gia đình, hoàn toàn không phải do phong tục, tập quán của đồng bào.
Huyện Vĩnh Thạnh kiến nghị Chính phủ giữ nguyên độ tuổi kết hôn theo luật định là 20 tuổi đối với nam và 18 tuổi đối với nữ. Được biết, việc khảo sát kể trên là theo yêu cầu của Chính phủ tại Công văn số 26 ngày 28.1.2014.
XUÂN DŨNG