Triệt phá băng trộm đêm
Những tháng cuối năm 2013, trên địa bàn huyện Hoài Ân xảy ra nhiều vụ trộm cắp tài sản vào ban đêm gây lo lắng trong nhân dân. CA huyện Hoài Ân lên kế hoạch điều tra, ngăn chặn, đến giữa tháng 1.2014 đã triệt phá băng trộm đêm, bắt toàn bộ đối tượng (ảnh) và đang đấu tranh làm rõ quá trình hoạt động phạm tội của chúng.
Băng trộm đêm do Nguyễn Ngọc Sinh (SN 1991, ở Gia Chiểu 2, thị trấn Tăng Bạt Hổ, huyện Hoài Ân) cầm đầu có khoảng 10 thanh thiếu niên lêu lổng, học sinh bỏ học ở thị trấn Tăng Bạt Hổ và các xã lân cận, trong đó có Lê Tiến Sĩ (SN 1997), Bùi Long Việt (SN 1994) cùng ở thôn Thanh Tú, thị trấn Tăng Bạt Hổ, Trần Anh Triều (SN 1996, ở thôn Đức Long, xã Ân Đức) hiện đã bị bắt về tội trộm cắp tài sản và đang bị tạm giam để phục vụ công tác điều tra, xử lý.
Bước đầu, Sinh cùng đồng bọn khai nhận đã thực hiện trên địa bàn huyện Hoài Ân nhiều vụ trộm tài sản của nhân dân, trong đó, rạng sáng 16.12.2013 đã trộm cắp xe mô tô hiệu Sirius của anh Trần Thế Vinh (SN 1986, ở thôn Gia Đức, xã Ân Đức)- nhân viên bán xăng dầu đang dựng tại Cửa hàng xăng dầu Tân Lập ở thôn Phú Khương, xã Ân Tường Tây.
Khoảng 19 giờ ngày 15.12.2013, Sinh, Sĩ, Triều và một số tên khác bàn nhau đi bắt trộm gà. Khoảng 23 giờ, Việt lái xe chở Triều và Sĩ đến thôn Lộc Giang, xã Ân Tường Đông để bắt trộm gà. Tại đây không trộm được, bọn chúng bàn bạc đến xã Ân Tường Tây để trộm cắp. Việt giao xe mô tô cho Sĩ điều khiển.
Khi ngang qua cửa hàng xăng dầu Tân Lập (thôn Phú Khương, xã Ân Tường Tây), Triều nhìn thấy gần trụ bơm xăng dựng chiếc xe mô tô nên nói: “Có chiếc xe mô tô kia, vào xem thử nếu có chìa khóa thì lấy”. Phát hiện chìa khóa gắn trong ổ máy, bọn chúng đã lấy trộm chiếc xe của anh Trần Thế Vinh.
Sáng 16.12, Nguyễn Ngọc Sinh gọi điện cho Ngô Thuận Hoàng (SN 1986, ở thôn Đệ Đức 3, xã Hoài Tân, Hoài Nhơn) hẹn nhau đi nhậu. Hoàng nhận lời và rủ Nguyễn Văn Kim (SN 1994, ở thị trấn Tam Quan, Hoài Nhơn) đi cùng. Tại đây Sinh nhờ Hoàng và Kim tìm chỗ gửi xe. Sau đó, Hoàng đem xe gửi tại nhà giữ xe BVĐK khu vực Bồng Sơn. Một ngày sau, cả ba quay lại lấy chiếc xe gửi cho xe khách chuyển vào TP HCM, sau đó Sinh cho Kim 1,5 triệu đồng, Hoàng 500 ngàn đồng, Việt 400 ngàn đồng và Sĩ 200 ngàn đồng.
Sau khi bắt Nguyễn Ngọc sinh theo quyết định truy nã, CA huyện Hoài Ân đã thu hồi lại chiếc xe mô tô của anh Vinh và Hội đồng định giá đã định giá 10 triệu đồng. Hiện nay Nguyễn Ngọc Sinh đang bị tạm giam về tội “Trộm cắp tài sản”, Nguyễn Văn Kim, Ngô Thuận Hoàng bị bắt và tạm giam về tội “Tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có”. Hai đối tượng Lê Tiến Sĩ, Bùi Long Việt bị CA huyện bắt và đang bị tạm giam trong một vụ án “Trộm cắp tài sản” khác. CA huyện Hoài Ân đang tiếp tục điều tra làm rõ quá trình hoạt động phạm tội của băng nhóm tội phạm này để kết luận vụ án, đề nghị truy tố xét xử các bị can trước pháp luật.
XUÂN LINH