PC 64 tăng thời gian phục vụ làm CMND trong dịp Tết Giáp Ngọ:
Dân hoan nghênh và khen ngợi
Trong dịp Tết Nguyên đán Giáp Ngọ 2014, lượng người dân đến Phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, Công an (CA) tỉnh (gọi tắt là PC 64) làm CMND tăng 54% so với cùng kỳ năm trước…
Cụ thể, từ ngày 28.1 đến ngày 17.2.2014, trong số 5.177 hồ sơ CMND được cấp cho người dân toàn tỉnh, PC 64 đã trực tiếp thực hiện được 2.155 CMND (gồm: cấp mới 145 CMND, cấp mất 1.112 CMND, và cấp đổi là 898 CMND).
Thiếu tá Huỳnh Thị Bích Liên, Phó trưởng Phòng PC 64, cho biết, nhằm đáp ứng nhu cầu làm CMND nhân dịp về quê ăn tết của bà con đi làm ăn xa, đang sinh sống, học tập ở tỉnh khác, PC 64 đã lên kế hoạch và chủ động xin chủ trương của Giám đốc CA tỉnh về việc kéo dài thời gian phục vụ đến tận chiều 30.1.2013 (tức 30 tháng Chạp), đồng thời đi làm trở lại sớm một ngày so với quy định chung, tức là mùng 6 Tết âm lịch thay vì mùng 7 Tết. Ngoài ra, Phòng cũng thông báo lịch làm việc này rộng rãi trên các phương tiện thông tin đại chúng cho người dân biết.
“Chính vì vậy mà số lượng người đến làm CMND trước và trong Tết Nguyên đán 2014 tăng đáng kể. Tết Nguyên đán năm ngoái, Phòng trực tiếp cấp 1.398 CMND thì năm nay cấp đến 2.155 CMND, tăng 54%. Lúc cao điểm, mỗi ngày phòng tiếp nhận khoảng 500 hồ sơ, nên huy động nhiều cán bộ, chiến sĩ ở bộ phận khác để tiếp và hướng dẫn người dân khai làm CMND cho đúng”, thiếu tá Liên nói. Cũng theo bà, năm nay lượng người dân đăng ký sử dụng dịch vụ trả CMND qua đường bưu điện tăng khoảng 100% (706 trường hợp) vì thuận tiện, chủ yếu là người đang sinh sống, làm việc và học tập ở ngoài tỉnh.
Vào thời điểm này, tuy người đến làm CMND đã ít hơn, song vẫn ở mức trung bình khoảng 100 hồ sơ/ngày. Có thể thấy rõ sự thoải mái của người đợi làm CMND. Cầm tờ giấy hẹn nửa tháng sau quay lại lấy CMND, anh Nguyễn Văn Hồng, 36 tuổi, ở xã Nhơn Khánh, thị xã An Nhơn, đến xin cấp lại CMND đã mất, nhận xét: “Tôi đến đây vào lúc hơn 13 giờ, giờ mới 14 giờ 30 phút đã nhận được giấy này. Quá nhanh luôn”.
Trong sáng 3.3, hai cán bộ trong Đội CMND của Phòng đã đến Khoa Ngoại thần kinh - Cột sống, BVĐK tỉnh, để lăn tay, làm CMND cho anh Lương Văn Minh (SN 1968, ở thôn Xuân An, xã Cát Tường, huyện Phù Cát) ngay tại giường bệnh. Anh Minh bị liệt một chân từ nhỏ, đi lại khó khăn, lại chẳng được học hành, nên trong gia đình không ai nghĩ đến việc làm CMND cho anh vì thấy… không cần thiết. Cách đây 3 ngày, anh Minh có triệu chứng co giật và được đưa vào BVĐK tỉnh. Bác sĩ chẩn đoán anh liên quan đến não, chữa trị tốn kém. Đến lúc này, gia đình mới nghĩ đến việc cần làm CMND cho anh Minh vì liên quan đến chế độ bảo hiểm y tế (anh Minh hiện sống với mẹ già, thuộc diện hộ nghèo của xã). Ngay sau khi nhận được yêu cầu của dân, lãnh đạo PC 64 đã cử người đến tận giường bệnh thực hiện các thủ tục cần thiết cấp CMND cho anh Minh.
Được biết, đây là trường hợp thứ 3 được cấp CMND theo yêu cầu vì lý do bệnh tật, đau ốm từ Tết Nguyên đán 2014 đến nay. Trước đó có hai trường hợp vì đau ốm, bệnh tật, không di chuyển được PC 64 đã cử người đến tận gia đình để làm CMND. Việc cán bộ, chiến sĩ PC 64 tích cực phục vụ đã được nhiều người dân hoan nghênh và ngỏ ý khen ngợi.
THU HÀ