Nhiều doanh nghiệp nợ đọng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp
Theo Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định, cả tỉnh hiện có 90 doanh nghiệp đang hoạt động trong khu kinh tế, các khu công nghiệp trên địa bàn tỉnh tham gia BHXH, BHYT, Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), đạt tỉ lệ hơn 66,6% và có hơn 4.970 lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN, đạt tỉ lệ 32,3%. Tuy nhiên, điều đáng quan tâm là hiện các doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh còn nợ đọng BHXH, BHYT, BHTN hơn 17 tỉ đồng, tăng hơn 4 tỉ đồng so với năm 2012.
Bảo hiểm xã hội tỉnh đã khởi kiện ra TAND TP Quy Nhơn 5 đơn vị nợ đọng tiền BHXH, BHYT, BHTN kéo dài, với tổng số tiền nợ 5,3 tỉ đồng. Đến nay, có 2 đơn vị đã trả một phần tiền nợ, được 260 triệu đồng. Cũng theo Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định, khó khăn lớn nhất hiện nay khiến chưa thể thu hồi được số nợ đọng trên là do phần lớn tài sản của các đơn vị đã được thế chấp tại ngân hàng, một số đơn vị còn nợ cả tiền lương của người lao động.
Bảo hiểm xã hội tỉnh đang tiếp tục rà soát, để khởi kiện một số doanh nghiệp nợ tồn đọng lớn và thời gian kéo dài nhằm bảo vệ quyền lợi của người lao động.
XUÂN NGUYÊN