Cần nghiêm trị bọn côn đồ hung hãn
Từ giữa tháng 3.2013 đến nay, trên địa bàn TP Quy Nhơn xảy ra 2 vụ đối tượng dùng hung khí tấn công người khác. Cả 2 vụ đều gây thương tích nặng cho nạn nhân và khiến nhiều người bất bình, lo lắng.
Trưa ngày 2.4, anh Hồ Hồng Quảng (SN 1990, quê ở phường Bình Định, thị xã An Nhơn, SV năm thứ 3, Khoa Kinh tế - Tài chính- Ngân hàng, Trường ĐH Quang Trung) được đưa vào BVĐK TP Quy Nhơn cấp cứu trong tình trạng tay trái bị thương nặng. Anh Quảng bị một nhóm thanh niên chém vì đã can ngăn chúng trả thù một sinh viên cùng trường là anh Nguyễn Thành Hưng (quê ở phường Đập Đá, thị xã An Nhơn, SV năm thứ 3 Khoa Xây dựng, ở chung phòng trọ tại KV5, phường Lê Lợi, TP Quy Nhơn).
Nguyễn Thành Hưng và Lưu Văn Nhân (quê ở Gia Lai) là bạn cùng lớp, xảy ra mâu thuẫn với nhau vì tranh nhau chỗ ngồi trên giảng đường. Sự việc chỉ có vậy, nhưng sau đó Lưu Văn Nhân đã rủ 2 thanh niên khác mang hung khí xông vào phòng trọ đánh Hưng. Thấy vậy, anh Quảng lên tiếng can ngăn thì bị một trong số thanh niên đó khống chế và bị tên Nhân rút dao chém tới tấp. Hậu quả, bàn tay trái anh Quảng bị nhiều vết thương làm nứt xương quay cẳng tay, đứt gân duỗi các ngón 2, 3, 4 và 5… Hiện nay tuy sức khỏe anh Quảng đã ổn định nhưng chắc chắn bàn tay trái khó trở lại bình thường bởi di chứng từ những vết thương kia để lại.
Trước đó, khoảng 20 giờ 30 phút ngày 14.3, chị T.T.T.N. (SN 1974, ở hẻm 367 Bạch Đằng, TP Quy Nhơn) bị hai thanh niên dùng dao đâm ngay trước nhà mình. Sau khi ra tay, hai thanh niên đó nhanh chóng tẩu thoát, chị N. được đưa đến BVĐK tỉnh cấp cứu và đã qua cơn nguy kịch. Nhận được tin báo của gia đình nạn nhân, CA TP Quy Nhơn khẩn trương điều tra và qua đó đã làm rõ diễn biến vụ việc và đối tượng liên quan.
Theo đó, do có mâu thuẫn vì nợ tiền nên tối 14.3, tại quán nhậu vỉa hè trên đường Bạch Đằng, giữa chị N. và Nguyễn Bá Duy Tân (SN 1979, ở KV5, phường Đống Đa, Quy Nhơn) xảy ra cãi nhau. Tân dùng ly thủy tinh ném chị N. nhưng không trúng, sau đó hai bên đều đi về. Khi Tân đi đến ngã tư Phạm Hồng Thái - Bạch Đằng thì bị Trần Quang Thắng (SN 1994, con chị N.) và 2 thanh niên khác đuổi theo dùng dao đâm trúng lưng 3 nhát. Sau khi bị thương, Tân bỏ xe chạy bộ về nhà bà nội gần đó, kể lại sự việc với em ruột là Nguyễn Bá Phúc Tín, sau đó hai anh em mang theo dao, mác đi tìm những thanh niên kia để trả thù. Đi đến hẻm 367 Bạch Đằng, cả hai gặp bạn của Trần Quang Thắng, người vừa đâm Tân bị thương, đi từ trong hẻm ra nên đuổi đánh. Nghe tiếng ồn ào, chị N. mở cửa ra xem, thì bị Tân chạy đến túm tóc và đâm một nhát dao vào cổ.
Người dân rất mong các cơ quan chức năng sớm điều tra, xử lý kiên quyết những kẻ côn đồ hung hãn trên. Đối với những đối tượng, nếu người bị hại không yêu cầu xử lý hình sự, thì ngoài biện pháp xử phạt vi phạm hành chính, CA cơ sở cần đưa ra trước dân kiểm điểm và lập hồ sơ quản lý tại cộng đồng để có biện pháp xử lý nếu đối tượng tiếp tục vi phạm.
XUÂN LINH