KỶ NIỆM 104 NĂM NGÀY QUỐC TẾ PHỤ NỮ (8.3) VÀ 1.974 NĂM KHỞI NGHĨA HAI BÀ TRƯNG
Tin ở chính mình
Họ, mỗi người một hoàn cảnh, cách sống khác nhau. Điểm chung ở họ là đã vượt qua sự tự ti của bản thân, chiến thắng hoàn cảnh để trở thành người mẹ, người vợ đầy hạnh phúc và mãn nguyện với công việc của mình.
Vượt qua hoàn cảnh
Mười hai năm trước, khi vừa tròn 18 tuổi, chị Mai Thị Bích Thu ở 238 đường Nguyễn Thị Định, TP Quy Nhơn vui mừng nhận được giấy báo trúng tuyển vào Trường ĐH Quy Nhơn. Chưa kịp nhập học, hai mắt của Thu bỗng không nhìn thấy được nữa. Nỗi tuyệt vọng trong Thu càng lớn khi gia đình cố gắng đưa cô đi khắp nơi chạy chữa mà không được. Từ đó, Thu sống khép mình.
Gia đình luôn là chỗ dựa để chị Thanh Thy (bìa phải) toàn tâm toàn ý cho đam mê với nghề làm đẹp.
Một lần, Thu viết thư tâm sự gởi cho Đài Tiếng nói Việt Nam. Sau khi thư của Thu được phát trên sóng, chị nhận được hàng trăm lá thư của bạn nghe đài có hoàn cảnh như mình gởi đến chia sẻ, tâm sự và động viên. Một anh khiếm thị ở Hà Nội cũng tình nguyện vào TP Quy Nhơn dạy cho Thu biết chữ nổi.
Biết chữ nổi, Thu tự tin hơn và đi học ở TP Hồ Chí Minh, sau đó làm giáo viên dạy chữ nổi tại trường dành cho người khiếm thị ở tỉnh Bình Phước, rồi lại học nghề massage. Chị tâm sự: “Quả thật, tôi không nghĩ một ngày mình bị mù. Tôi thấy trời đất như sụp đổ hoàn toàn dưới chân mình. May mắn là tôi được nhiều bạn bè đồng cảnh ngộ chia sẻ, giúp đỡ để vượt qua mặc cảm cũng như nỗi khó khăn với cuộc sống trong bóng đêm”.
Năm 2009, chị Thu được Hội Người mù Việt Nam mời về Bình Định làm cán bộ của Hội Người mù tỉnh. Chị được trở về bên gia đình, tiếp tục dạy học và trở thành cầu nối cho những người khiếm thị đến với Hội Người mù tỉnh.
Tôi biết Phan Thị Yến Hòa, 37 tuổi, chủ tiệm may áo dài Yến Hòa (ở đường 83 Trần Bình Trọng, Quy Nhơn) khoảng 15 năm nay. Khi ấy, Hòa từ Phù Cát vào Quy Nhơn, học nghề may ở Cơ sở Dạy nghề tàn tật Nguyễn Nga. Năm 15 tuổi, sau một tai nạn giao thông nặng, đôi chân Hòa vĩnh viễn bị tật. Hông bị lệch, đi chân thấp chân cao. “Hồi đó tôi hoang mang lắm, chẳng biết phải làm việc gì cho hợp với hoàn cảnh của mình. Nhưng không lẽ lại ngồi không, gia đình mình làm nông, khó khổ. Vậy nên, phải kiếm được cái nghề nuôi thân”, chị Hòa có lần tâm sự.
Có khiếu, Hòa tiếp cận với nghề may khá nhanh và “trụ” được với nghề. Khách đến tiệm Hòa khá đông, chủ yếu là giáo viên và sinh viên vì cô lấy giá “mềm” hơn những nơi khác, vả lại chắc khách cũng quý cô chủ tiệm mau mồm mau miệng và biết làm hài lòng khách. Rồi một ngày, hạnh phúc thực sự cũng đã mỉm cười với cô. Một người con trai lành lặn, là giáo viên dạy trẻ khuyết tật, để ý thương thầm cô thợ may trẻ khuyết tật song đầy nghị lực. Vượt qua mọi trở ngại, họ quyết định cùng nhau vun vén hạnh phúc lứa đôi.
Con đường của người phụ nữ thành đạt trong nghề làm đẹp cho phụ nữ của chị Đặng Thị Thanh Thy (38 tuổi, ở 202 Tăng Bạt Hổ, TP Quy Nhơn) cũng rất nhiều gian nan. 17 tuổi, chị Thy nghỉ học nửa chừng vì hoàn cảnh khó khăn và vào TP Quy Nhơn để học nghề trang điểm, làm đẹp. Bắt đầu từ người học việc, rồi làm thợ, sau 12 năm, chị mở được 2 điểm spa lớn nhất TP Quy Nhơn với gần 30 loại dịch vụ chăm sóc da, làm đẹp cho phụ nữ và nam giới. Chị Thy kể: “Bắt đầu từ đôi bàn tay trắng, tôi nỗ lực học tập, phấn đấu không ngừng với niềm đam mê với nghề. Mỗi năm, tôi đều sắp xếp 2- 3 lần để tham gia các khóa học làm đẹp do các chuyên gia nước ngoài tổ chức tại Hà Nội, TP Hồ Chí Minh. Nghề của tôi đòi hỏi phải học để đáp ứng được mọi nhu cầu của khách hàng. Tôi luôn mong muốn spa của tôi là điểm đến của những người yêu thích cái đẹp cũng như để thư giãn sau những bộn bề, lo toan vì công việc, cuộc sống”.
Cảm ơn cuộc đời
Người phụ nữ trong xã hội hiện đại thường thành đạt sớm. Sắc sảo, thông minh, kiên trì, họ đang phấn đấu không ngừng để khẳng định mình. Nhưng để có được những thành công đó, người phụ nữ cũng rất cần sự hỗ trợ, đồng cảm, chia sẻ từ những người xung quanh.
Ngày Quốc tế phụ nữ, chị Thy lại ngỏ ý cảm ơn chồng và đội ngũ nhân viên của mình đã nỗ lực giúp chị thực hiện niềm đam mê và thành công trong sự nghiệp. Chị Thy tâm sự: “Có ngày tôi làm việc hơn 12 tiếng, có những lúc mọi việc không suôn sẻ, nhưng chồng tôi vẫn luôn bên cạnh, chia sẻ, động viên vợ, dù anh ấy làm khác nghề. Còn đội ngũ nhân viên 16 người của spa đều có thâm niên làm việc ở đây trên 10 năm. Họ yêu nghề và nỗ lực phấn đấu vì công việc. Đó là động lực giúp tôi có được sự nghiệp”.
Bằng những nỗ lực của bản thân và lòng quả cảm, những người phụ nữ đã vượt qua nhiều thử thách để chứng tỏ mình. Sau khi trải qua biến cố của cuộc đời, trong bóng đêm, chị Thu đã tìm được mái ấm hạnh phúc với người chồng là anh Nguyễn Thế Tuấn, quê ở Quảng Nam, và hiện họ đã có một con trai 13 tháng tuổi. Hai người tình cờ gặp nhau trong một khóa học massage ở TP Huế. Còn khi được hỏi về gia đình mình, chị Thu tâm sự: “Ba mẹ là người đã sát cánh, giúp đỡ mọi việc kể cả chăm sóc con cái để tôi chuyên tâm làm việc, bởi mỗi việc của tôi làm đều phải cố gắng gấp đôi so với mọi người khác. Thật lòng, tôi có niềm tin hơn trong cuộc sống cũng nhờ có ba mẹ ở bên mình”.
Còn cô thợ may Yến Hòa, dù có những lúc phải thức trắng đêm để may đồ cho khách, biết bao lần phải dời chuyển địa điểm tiệm may, nhưng Hòa vẫn như một con ong thợ chuyên cần. Để rồi, “mật” cuộc đời đã cho cô một bé gái kháu khỉnh và một người chồng biết chăm lo, thương yêu vợ con hết mình. Hòa đã “tậu” được một căn nhà nho nhỏ trong hẻm, song vẫn thuê nhà ở mặt phố để mở tiệm. Tiệm may của Hòa lúc nào cũng đông khách, có đến bảy, tám người làm, đảm nhận từng khâu riêng biệt. Hòa chia sẻ: “Có được cuộc sống ổn định như ngày hôm nay, tôi nghĩ, trước tiên mình phải tự giúp mình trước. Kế đến, là những người sống quanh tôi, là chồng con, gia đình và bạn bè, đồng nghiệp - nguồn cổ vũ động viên lớn nhất trong cuộc đời”.
HẢI YẾN - THU HÀ