Làm theo gương Bác ở Trung đoàn bộ binh 739:
“Điểm tựa” xây dựng đơn vị vững mạnh
Trung đoàn bộ binh 739 (Bộ CHQS tỉnh) là đơn vị làm nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu và huấn luyện. Đảng ủy, Ban Chỉ huy Trung đoàn luôn nhận thức: Việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh là nhằm giáo dục, rèn luyện, bồi dưỡng cán bộ, chiến sĩ phát huy phẩm chất “Bộ đội Cụ Hồ” trong thời kỳ mới; góp phần vào xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện.
Nâng cao nhận thức, trách nhiệm
Để tiếp tục đẩy mạnh học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh, Đảng ủy - Ban Chỉ huy Trung đoàn thường xuyên quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo sâu sát việc học tập và làm theo gương Bác, kết hợp chặt chẽ với các cuộc vận động, các phong trào thi đua của quân đội, của các ngành và địa phương. Hội đồng thi đua - khen thưởng trung đoàn thường xuyên được kiện toàn, hoạt động có nề nếp, thực hiện tốt chức năng, yêu cầu nhiệm vụ. Cơ quan chính trị thì phát huy tích cực vai trò tham mưu cho Đảng ủy trong việc xác định chủ trương lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện, tuyên truyền, nhân rộng các điển hình tiên tiến, làm cho phong trào phát triển sôi nổi trong toàn đơn vị.
Từ đó, việc đẩy mạnh học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh thực sự là động lực góp phần nâng cao nhận thức và trách nhiệm của cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 739 trong xây dựng tổ chức Đảng trong sạch vững mạnh, xây dựng cơ quan, đơn vị vững mạnh toàn diện, các tổ chức quần chúng vững mạnh và hoàn thành tốt nhiệm vụ chính trị được giao.
Trung tá Nguyễn Xuân Sơn, Chính ủy Trung đoàn, cho biết: “Nhờ biết khơi dậy ý thức tự giác, tinh thần trách nhiệm trong làm theo tấm gương đạo đức của Bác ở mỗi cán bộ, chiến sĩ nên sau 3 năm (2011-2013) thực hiện Chỉ thị 03 của Bộ Chính trị, trong Trung đoàn đã xuất hiện nhiều cách làm hay, sáng tạo, đem lại hiệu quả thiết thực.
Noi gương bằng việc làm
Cụ thể, hàng năm Trung đoàn tổ chức phát động các đợt thi đua: “Phát huy dân chủ, đoàn kết, sáng tạo hoàn thành thắng lợi nhiệm vụ”; “Năm mẫu mực về điều lệnh - chính quy”, “Năm an toàn giao thông”, “LLVT tỉnh chung sức xây dựng nông thôn mới”, “Đoàn kết, hiệp đồng, lập công, quyết thắng”… và đều đạt kết quả cao. Hàng năm, Trung đoàn có 100% đảng viên đủ tư cách hoàn thành tốt nhiệm vụ, trong đó có trên 13% đảng viên đủ tư cách, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, 100% số chi bộ trực thuộc và Đảng bộ Trung đoàn đạt trong sạch vững mạnh.
Trong công tác huấn luyện sẵn sàng chiến đấu, tổ chức huấn luyện tại chức, quân số tham gia 100%, kết quả kiểm tra các nội dung 100% đạt khá giỏi; kết quả kiểm tra chiến sĩ mới có 100% các nội dung huấn luyện đều đạt khá trở lên; kết quả huấn luyện quân nhân dự bị động viên có gần 80% đạt khá giỏi.
Đơn vị đã thực hiện nghiêm chế độ nền nếp chính quy, với hệ thống bảng, biểu, dây, giá đúng quy định. Thời gian qua, đơn vị đã đầu tư trên 300 triệu đồng cùng hàng ngàn ngày công của bộ đội để xây dựng bồn hoa, trồng cây cảnh, trồng trên 2.500 m2 cỏ, đổ trên 2.800 m2 bê tông đường nội bộ.
Về công tác kỹ thuật, đơn vị luôn đảm bảo vũ khí trang bị phục vụ kịp thời cho nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu, huấn luyện, hội thao, hội thi, đảm bảo an toàn tuyệt đối về người và vũ khí trang bị. Từ đó, đơn vị đã triển khai thực hiện có hiệu quả Cuộc vận động 50 và kế hoạch “Chính quy - mẫu mực ngành kỹ thuật năm 2013-2014”; tham gia Hội thi trợ lý kỹ thuật và đạt giải nhất cấp tỉnh, giải nhì cá nhân cấp quân khu.
Học tập tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh, cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 739 còn triển khai thực hiện tốt công tác chính sách hậu phương quân đội và phong trào “Đền ơn đáp nghĩa”; duy trì tốt phong trào “Hũ gạo vì người nghèo”; thực hiện chủ trương “xóa hộ đói, giảm hộ nghèo”. Mỗi năm, Trung đoàn tổ chức tặng 2.000 kg gạo cho đồng bào nghèo tại phường Bùi Thị Xuân (TP Quy Nhơn) và một số cán bộ trong đơn vị có hoàn cảnh khó khăn. Ngoài ra, trong tham gia xóa 2 hộ nghèo trên địa bàn, đơn vị đã trích quỹ hỗ trợ 6 triệu đồng/hộ để gia đình mua con giống chăn nuôi…
Trung tá Nguyễn Xuân Sơn nhìn nhận: “Chỉ qua thời gian ngắn thực hiện Chỉ thị 03, bước đầu ở đơn vị có những chuyển biến tích cực. Việc học tập và làm theo gương Bác bắt đầu đi vào chiều sâu và có sức lan tỏa lớn. Đảng ủy, chỉ huy đơn vị tiếp tục quán triệt nội dung Chỉ thị 03 đến từng cán bộ, chiến sĩ, coi đây là một trong những nhiệm vụ trọng tâm, thường xuyên trong năm”.
NGUYỄN PHÚC